Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อการ์ดจอรุ่นสูงไว้ทำอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รู้จักคำว่า บ้าคอมมั้ยครับ ถ้ารู้คงไม่ตั้งคำถามนี้หรอก

Comment

มันต่างสิท่าน 4000 >>> 10000
      -ไม่ว่าจะอุปกรณ์ที่ดีกว่าภายใบอร์ด
      -เรื่องของการจัดเรียงบอร์ดเรื่องความร้อน
      -การดีไซด์ การวางเม็ดแรม ในหลายๆ ส่วนมันไม่เหมือนกัน มันมีความต่างในตัวของมันอยู่ บางที่แค่การจัดเรียงและออกแบบงามๆ ใน สเป็ดเดียวกันยัง +เพิ่มอีก หลายร้อยในบางรุ่นก็มีครับ.. แต่โดยส่วนใหญ่ ก็เป็นที่กล่าวมาข้างต้นนั้นล่ะ

ปล.สิ้นค้ารอบตัวที่ท่านๆ ซื้อมานั้นแหละ มันมี"ข้อต่างแทบทุกชิ้นในราคาที่ต่าง" ยกเว้นบางชิ้น ที่เราโง่ไปซื้อจริงๆ ก็พอเห็นบ้าง!!

Comment

ขออภัยสะกดผิดข้างบนหลายคำ ^ ^" เด็กไทยอย่าเอาเป็นตัวอย่างเน้อ...

Comment

Originally posted by dropmagicx View Post
          มาทางไหนก็ไปทางนั้น...เถอะ

เกรียน ชิพ

----------
          ถามเจ้าของกระทู้ ใช้โทรศัพรุ่น อะไร

อน่าบอกนะว่า 3310

ถ้าไม่ใช่นั่นละ คำตอบของคำถาม ที่คุณถามมา.
          +100 เห็นด้วยอย่างแรง

จขกท คงยังไม่เคยใช้ของแรงๆ เลยไม่ได้พานพบความแตกต่าง ถ้ามันไม่เจ๋ง คงไม่มีใครเค้าดิ้นรนจะซื้อหรอก

คนซื้อเค้าไม่ได้โง่นะครับ

Comment

Originally posted by S_Kwan View Post
            ขออภัยสะกดผิดข้างบนหลายคำ ^ ^" เด็กไทยอย่าเอาเป็นตัวอย่างเน้อ...

Comment

ใช้จอ 22 เล่น crysis ดิ จะได้รู้
              ตังเหลือ
              โสด
              เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ เที่ยวไม่เที่ยว ตังเลยเหลือ

Comment

นั้นแหละคือความชอบธรรมขั้นพื้นฐานเลยละ

Comment

คนเราก็อยากจะดีขึ้นเรื่อยๆหละครับ อยากได้สิ่งดีๆกว่าเดิม

Comment

Originally posted by mujaarm View Post
                    ถ้าใช้เครื่องเดิม ก็เป็นอย่างที่ท่านว่าไว้

แต่ถ้ามีการเปลี่ยนเครื่องที่มีแรงม้ามากขึ้นก็ควรเปลี่ยน เบรคนะครับ

รถผมเดิม 134 แรงม้า เปลี่ยนเครื่อง รหัสตัวหน้าเดียวกัน แต่ตัวหลังคนละตัว แรงม้าเป็น 200

แรงม้า ชนเพราะเบรคไม่อยู่ 2 หนครับ

และบางตัวให้เบรคมาไม่พอจริงๆ เช่น VIGO รถ 170 แรงม้า ให้เบรคมา 1 POT ก็สมควรเปลี่ยน

เป็น 2 POT ครับ
                    เหมือน Bose ที่บ้านหรือเปล่าพี่ ฟัง SAAG ก็มีเสียงเหมือนกัน

Comment

จริงอยู่ครับ ว่าถ้าท่านไม่ได้ใช้ มันก็ไม่จำเป็น

ผมเองก็เคยคิดอยู่บ่อยๆว่า ถ้าผมอยากเล่นเกม กับจอภาพใหญ่ๆ ความละเอียดสูงๆ ผมต้องขวนขวายหามาหรือเปล่า

คำตอบคือ เงิน 10000บาท สามารถซื้อการ์ดจอได้ทุกรุ่นตามกาลเวลา

การ์ดจอที่เจ้าของกระทู้บอกว่า ซื้อมือสองมา 1800บาท ใช้เล่นเกมได้ทุกเกม เมื่อก่อนมันก็เคยมีีราคาถึงหลักหมื่นมาก่อนเหมือนกันครับ (พอจะเข้าใจไหม)

คนที่ถือ การ์ดจอหลักหมื่นในตอนนี้ ต่อไปในอนาคตเมื่อเวลาผ่านไป มันก็กลายเป็นการ์ดจอราคา 1800บาท เช่นเดียวกันครับ (และในเวลานั้นก็จะมีการ์ดจอรุ่นอื่น รุ่นใหม่กว่า ราคาหมื่นกว่ามาแทนที่)

มันเป็จสัจธรรม มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ คนที่เอาการ์ดจอไปเทียบกับรถยนต์ แล้วบอกมันคือความชอบ มันเทียบกันไม่ค่อยได้หรอกครับ เพราะรถยนต์เก่าๆ บางรุ่นราคาไม่ตกเลย เหตผลเพราะว่ามันมีความคลาสสิค มีคนนิยม เผลอๆจะแพงกว่าเดิมด้วยซ้ำ แต่กับการ์ดจอมันไม่ใช่ครับ

ถึงการ์ดจอจะออกรุ่นใหม่ๆ มา ใส่โน่นเพิ่มนี่ แล้วบอกว่าแรงขึ้น มีsp เพิ่มขึ้น กินไฟน้อยลง รองรับเทคโนโลยีใหม่ๆ

จริงๆเราก็ถูกคนผลิตหลอกให้เชื่อแบบนั้นกันหมด ทั้งที่จริงๆแล้วมันก็คือนาโนชิพ ที่ฝังลงในแผงวงจร เหมือนเดิมมาตลอดตั้งแต่แรกที่มีการคิดค้นการ์ดจอแล้ว (ลองเอาการ์ดจอเก่าๆราคาไม่กี่ร้อย เช่น GF6200LE มาแกะซิงค์เปลือยให้หมด แล้ว เทียบกับ GTX295 ดูสิครับ ) เพียงแต่ว่า เราเชื่อในความรู้สึกที่ว่ามันตอบสนองความต้องการของเราได้มากขึ้น และก็ยอมจ่ายเงินให้มัน

ถ้าถามผม คนฉลาดตอนนี้ไม่ใช่คนซื้อของแพงที่สุด ดีที่สุด เพราะมันไม่มีคำว่าดีที่สุดในโลกของ it หรอกครับ
                      แต่เป็นคนที่ใช้ของที่ีมี หรือหาของที่เหมาะสมกับการใช้งานของตัวเองมากที่สุด

บางคนมีเวลาเล่นเกมแค่วันละ 2-3ชั่วโมง (เช่นผม) ถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องซื้อการ์ดจอรุ่นสูงๆ มาใช้เล่นเกมเพื่อให้ปรับสุดได้หมด แล้วนั่งภาพไร้รอยหยัก AA8X 16X ผมว่าตาของผมมันแยกได้อย่างมาก แค่ 2X ก็ไม่เห็นความต่างแล้ว

บางคนหนักกว่านั้นอีก เชื่อในความคิดที่ว่า การ์ดจอต้องแพงไม่พอ ต้องเอา cpu แพง psu แพงตามไปอีก แต่เอา
                      เข้าจริง ใช้งานจริงยังไม่ถึง 80% ของสิ่งที่มีเลย ผมเห็นหลายคนละ ที่มาประกาศขาย VGA CPU PSU ลดสเป๊ค เพียงเพราะพวกเขาเหล่านั้น เริ่มรู้สึกว่าตัวเองใช้ไม่คุ้ม (มีหลายคนเลยหล่ะ ที่แค่อยากเล่นผลเทส 3dmark ซึ่งถามว่าเอาไปใช้ทำอะไรได้ไหมในชีวิตจริง ก็ไม่ได้ แค่ดูแล้วภูมิใจว่า คอมเราดี แรงแล้ว แต่พอเจอแรงกว่าก็ต้องไล่ตาม หรือ เปลี่ยนความคิดกันไป)

ซื้อคอมอย่าซื้อเผื่ออนาคตครับ ซื้อเอาปัจจุบันให้คุ้มค่าพอ

Comment

เอามา test 3dmark vantage กำ

Comment

รุ่นใหม่แจ่มก่าครับ

Comment

Originally posted by Ni-Cha View Post
                            เหมือน Bose ที่บ้านหรือเปล่าพี่ ฟัง SAAG ก็มีเสียงเหมือนกัน
                            มีเสียงเหมือนกัน แต่ความสุนทรีย์ ต่างกันนะจ๊ะ

Comment

Originally posted by xbit View Post
                              รุ่นใหม่แจ่มก่าครับ

ดูรูปแล้วผมไม่อยากได้การ์ดจอ

Originally posted by mujaarm View Post
                              มีเสียงเหมือนกัน แต่ความสุนทรีย์ ต่างกันนะจ๊ะ
                              ปั่นจักรยาน กับ ขับรถ ก็ถึงเหมือนกัน

Comment

ถ้าไม่มีคนซื้อของใหม่ราคาแพง คุณจะได้ซื้อของมือสองราคาถูกหรอครับ

มีตังก็ซื้อ ใช้แล้วมีความสุขก็ทำไปเถอะครับ ดีกว่ามีตังเก็บไว้แล้ว ตายไปโดยที่ไม่ได้ลองอะไร

Comment

Working...
                                X