Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเปิดคอมนานๆSYSTEMกินแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเปิดคอมนานๆSYSTEMกินแรม

เวลาเปิดคอมนานๆ ทำไมไฟล์ SYSTEM ที่ถูกเรียกโดย SYSTEM ใน Task Manager เปลือง MEM Usage มากครับ มีวิธีแก้ไหม หรือว่ามันเป็นปกติของมันครับ ขอบคุณผู้ตอบกระทู้ทุกท่านครับ

เป็นเหมือนกันแฮะ
    แรกๆจะโอเลยวิ่งฉิว พอสักสองชม ไปแล้ว
    จะเริ่มแบบอืดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Comment

เป็นที่โปรแกรม บางตัว จอง พื้นที่ ไว้มากเกินไปหรือป่าวครับ พวก firefox อะไรพวกนี้

แต่ที่ ตอนเปิดคอม มาแล้ว 500mb โดยไม่เปิดอะไร แล้วใช้ๆ ไป พอปิดหมด กินไป 600-700mb เห็นเค้าบอกว่า windows มันจองพื้นที่ไว้ เพราะมัน จะจำว่าเราใช้อะไรบ่อยๆเพื่อที่จะเข้าใหม่จะได้เร็วขึ้น ถ้าไม่ชอบ ไปเปิด ได้ เจ้า superfetch ใน services

Comment

รบกวนขอวิธีปิดได้ไหมครับ -*- ต้องเปิดคอมตลอดอะครับ

Comment

คลิกขวาที่ MYcom
          >Manage(บางเครื่องจะมี Service มาให้เลยก็เข้าไป)
          >Service and Application
          >Service
          >แล้วก็มองหาไอตัวที่เขาว่ามา (SuperFetch อะไรนี่ล่ะ ผมไม่เคยลอง ได้แค่นำทาง)
          >ดับเบิ้ลคลิกเข้าไป
          >ในช่อง Startuptype ให้เลือกเป็น Disable

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอบไวทันใจวัยรุ่นจริงๆ ^^

Comment

SuperFetch หาไม่เจอครับพี่น้อง -*-

Comment

ประมาณนี้รึเปล่าครับ http://pi.eng.src.ku.ac.th/mod/forum/discuss.php?d=1946

Comment

กดเข้า run พิม services.msc แล้วหาตัว superfetch แล้วปิดมันครับ อันนี้ของใน vista/win 7 ของ XP รู้สึก จะไม่มีใน services ลองตาม คห.บน หรือในเน็ตดูครับ

Comment

เปิด2วัน เล่นเกมส์ทำงาน โหลดบิท ตั้งแต่เปิดเครื่องแรมกินไป 1gb พอผ่านไป2วัน ก็ยังกินที่ 1gb เท่าเดิม

เว้นแต่โปรแกรมบางตัวมันไม่ยอมคืนแรมให้ ต้องใช้โปรแกรมเรียกแรมคืนคับ ไม่งั้นก็ restart เครื่องคับ

Comment

ผมเปิดเป็นเดือนอะครับ แต่อาทิตย์นึงรีสักรอบ โปรแกรมเรียกคืนแรมใช้ของ Smart Ram แล้วครับ ^^

Comment

Working...
                      X