overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default ช่วยผมหน่อยครับ คอมมีปัญหาแก้ไม่ตกลง windows ไม่ได้ครับ มีรูปประกอบนะครับรบกวนหน่อยนะ

สวัสดีครับทุกท่าน รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขปัญหาไม่ตกให้ผมหน่อยนะครับ คือผมพึ่งซื้อคอมมาใหม่เมื่อ ต้นๆมีนาคม ที่ผ่านมาเพราะเครื่องเก่าใช้งานหนักมานานแล้ว ราวๆ 6-7 ปีและมันรองรับระบบใหม่ๆ เกมส์ใหม่ๆไม่ไหวแล้วเลยซื้อใหม่

ตอนแรกซื้อมาก็ลง window ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรใช้งานได้ปกติ ซักพักเริ่มรวนๆ ครับ จู่ๆมันก็ดับลงไปเอง แล้วก่อนดับจะเป็น จอน้ำเงินๆ อ่านไม่ทันครับ ยาวเต็มหน้า แล้วดับ แล้วมันจะ restart ตัวเองอัตโนมัติ ตะก่อนจะเป็นวันละครั้งสองครั้ง

ผมเลยตัดสินใจว่าจะลง windows ใหม่เผื่ออาการจะหายเลยใส่ แผ่น cd windows เข้าไปแล้วจะ boot เครื่องให้ boot จาก cd แทน สรุป มันก็ อ่าน cd ได้แปบนึงพอถึงหน้าที่ต้อง setup windows ก็ไม่สามารถทำได้ และขึ้นจอน้ำเงิน ตามดังรูปนี้

ผมเลยทำตามขั้นตอนที่มันกำหนดทุกประการทั้ง boot เครื่องใหม่เข้า วินโดว์ และจัดการ remove new program install ออกไปและ scan virus ทั้งเครื่อง ไดร์ c และ d ก็ไม่เจออะไร ทำอยุ่สองครั้ง ครั้งแรก เจอ trojan horse 32 กับตัว runtime อะไรซักอย่างก็ล้างออกไป แล้วทำอีกครั้ง ก็ไม่เจอไวรัส

ทีนี้ก็กลับมา boot cd จะ ลงวินโดว์ใหม่

สรุปอาการแบบนี้ครับเหมือนเดิม ก็คือ ผมลง windows ไม่ได้

ออ แล้วบางทีเล่นเกมส์ พวกบางเกมส์ฉากเป็น tltle screen หรือฉากหนังมันจะกระตุกๆครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไร

เคยได้ยินหลายๆท่านบอกว่าเป็นคอมรุ่นใหม่ๆ ต้อง flat bios ใหม่ก่อนหรืออะไรซักอย่างเพราะมันจะอ่าน โปรแกรมเก่าหรือเกมส์เก่ารวมถึง จะหา ไดร์ cd-rom ไม่เจอ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

มีสมาชิกท่านใดที่อาการเหมือนผมแบบนี้อยากให้อยากช่วยแนะนำอย่างละเอียดหน่อยนะครับ ตอนนี้คอมผม เกมส์ special force ก็เล่นไม่ได้ครับ เข้าไปแล้ว ค้าง not respond ต้องเด้งออกมา แต่พวก เกมส์กราฟฟิคเยอะๆ call to duty , medal of honor อะไรพวกนี้เล่นได้ทุกภาคนะครับ

แนะนำผู้น้อยด้วยนะครับขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

spec คอมผมตามนี้นะครับ

CPU:Intel 2 quad
    RAM:Kingstons 2 gb
    VGA:Geforce 9900
    MB:Asus P5Q

อยากรู้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม แนะนำมาได้เลยนะครับ จะมาอ่านเรื่อยๆครับ

OverclockZone Member ชายลมโชยสาวโหยหา's Avatar

ที่จริงแล้ว error 0x0000007B หมายความว่า ไม่สามารถเข้าพาร์ติชันที่ใช้บูต OS ได้ ซึ่งอาจจะมีสาเหตุมาจากสายฮาร์ดดิสก์หลวมหรือไม่ก็เป็นที่ socket บนเมนบอร์ด ต้องลองดูว่า BIOS มองเห็นฮาร์ดดิสก์มั้ย ถ้าเห็นแสดงว่าต่อถูกแล้วครับ
    แต่กรณีนี้ผมว่ามันน่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสก์ครับ และส่วนใหญ่จะเกิดกับ SATA นะ ที่เคยเจอก็เกิดจากว่าไปเปิดใช้ AHCI ของ BIOS
    ลองเข้าไปดูใน BIOS ครับว่า ส่วนของการเชื่อมต่อกับฮาร์ดดิสก์นั้นได้เปิด (Enable) ตัว AHCI (Advanced Host Controller Interface) หรือเปล่า ลอง disable มันดูนะครับแล้วลงวินโดวส์ใหม่อีกที เพราะบางฮาร์ดดิสก์ไม่รับ AHCI ครับ
    นอกเหนือจากนี้ไม่เคยเจอครับ ถ้าไม่หายต้องส่งเคลมแล้วล่ะครับ

เท่าที่ผมเคยซ่อมคอมพ์มาเป็นพันเครื่องในระยะเวลา 7 ปี พอจะสรุปได้ว่า
    มันเอาข้อมูลยัดลงฮาร์ดดิสก์หรืออ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ไม่ได้ ซึ่งแก้ไขได้โดย
    1.ดูก่อนว่าแผ่นเจ๊งหรือเปล่า หรือบางทีก็เครื่องอ่านอาจจะเจ๊ง เจอมาทั้งสองอย่าง
    บางทีแผ่นไม่เจ๊งเครื่องอ่านไม่เจ๊ง แต่ไดร์เวอร์ในแผ่นไม่มีครับ โดยเฉพาะ HDD
    ยิ่งรุ่นใหม่ๆมันมีออฟชั่นมาให้สารพัดสารเพ ต้องเข้าไปที่ไบออสครับ
    มันเอาฮาร์ดดิสก์แบบไหนมาให้ก็ปรับเป็น IDE ให้หมดครับ รับรองว่ามีไดร์เวอร์แน่นอน
    ถ้าจะเอาชัวร์นะครับ หาแผ่นวินโดวส์อันที่ใหม่ที่สุดมาลงครับ ไดร์เวอร์จะมีครบพอสมควร
    ถ้าไ่แน่ใจว่าแผ่นเสียมั้ยให้ลองเอาไปลงกับเครื่องเก่า แล้วก็เครื่องอื่นที่มีสเปคเดียวกันครับ
    2.แรมครับ มันไม่เสียนะครับบางที แต่มันไม่ผ่าน -*- ลองเอาตัวอื่นใส่ดูครับถ้าลงได้แล้ว
    ลองเอาแรมที่ติดมากับเครื่องใส่ดู ถ้าใส่แล้วเล่นๆไปเกิดบลูสกรีนอีกก็แรมคงเจ๊งครับ
    3.ฮาร์ดดิสก์เสียหายครับ แล้วก็เสียหายแบบกู่ไม่่กลับด้วยที่เรียกว่าเป็นแบดเซ็คเตอร์ครับ
    ต้องส่งเคลมหรือไม่ก็ซื้อใหม่สำหรับผม ผมมีฮาร์ดดิสก์สำรองเยอะเลยไม่มีปัญหา
    แต่สำหรับคุณอาจจะต้องหยิบยืมใครมาลองเปลี่ยนดู

ลองใส่แรมแถวเดียว แล้ว ลง os

OverclockZone Member pichet's Avatar
    Bangsue, Bangkok

HDD SATA ถ้าใช้นานๆ มักจะหลวมหลุดบ่อย ลองเปลี่ยนดูเผื่อจะหายครับ เหตุการณ์ง่ายๆแบบนี้เจอแล้วงง แต่ก็แก้หายทุกที

OverclockZone Member hize's Avatar

เป็นครับ เวลาผมเทส OC แล้วไฟไม่พอ(บางที)
    เง้อะๆ

phob
    Guest

เคยเจอกับแผ่นที่ไม่มีไดร์ฟเวอร์ sata

Bookmarks

Bookmarks