Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคำคามครับ Dual Core กับ Core 2 Dual ต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคำคามครับ Dual Core กับ Core 2 Dual ต่างกันยังไง

Dual Core กับ Core 2 Duo ต่างกันยังไงครับ
    คือ.. ไม่รู้เรื่องจริงๆครับ

และก็ CPU ที่ว่า M0 R0 C0 คืออะไรเหรอครับ

แค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

ดันให้
    รอท่านเทพ
    ไม่ต่างนะ

Comment

ต่างแค่ชื่อ กับ คำสั่ง ...แค่นี้ละ จบ

C0 M0 R0 คือ Revision ของ CPU ...

ไปละ

Comment

ต่างนะครับ

แต่ผมรู้ไม่ลึก รอเทพมาตอบดีกว่า

Comment

ไม่ต่าง

Comment

DC 1ตัวมี2คอ
            C2D 1ตัวมี2คอ และใน1คอมีอีก2คอจำลอง (หรือเปล่า)

มั่วครับอย่าเชื่อผมมาก

Comment

หุๆๆ รอคำตอบที่แท้จริง
              Last edited by kikok555; 28 Jul 2009, 15:06:35.

Comment

-*-มันมาอีกแล้วคำถามนี้

ใครก็ได้ที่รู้จริง!!!
                เอารูปแกนCpuลงเลยว่ามันต่างยังไง
                เอาC2Qด้วยเพราะผมเกือบจะเข้าใจและแต่สุดท้ายก็กลับมางง - -
                หรือว่า Dual Core กับ Core 2 Dual
                เป็นแค่ชื่อทางการตลาด

Comment

Dual Core กับ Core 2 Dual มันต่างกันแค่ชุดคำสั่ง

Core 2 Dual +เพิ่มชุดคำสั่ง SSE 4.1 จะเล่นพวก multimedia ได้ดีและเร็วกว่า Dual Core

ด้านบนเป็น Dual Core E5200
                  ด้านล่างเป้น Core 2 Dual E8400

CPU C0 M0 R0 มันคือ Vision ที่เค้าปรับปรุง bug มาแล้ว จะใช้ไฟน้อยลง = ร้อนน้อย = ลากกระจาย

ส่วนคอแท้คอเทียม ตามความเข้าใจของสมองน้อยของผม

1core 2Thred = 1หัวแท้+2หัวเทียม พวก Atom N230 N270 N280

2core 2Thred = 2หัวแท้+2หัวเทียม พวก Dual Core และ CORE 2 DUO

2core 4Thred = 2หัวแท้+4หัวเทียม พวก Atom N330

4core 4Thred = 4หัวแท้+4หัวเทียม พวก CORE 2 QUAD

4core 8Thred = 4หัวแท้+8หัวเทียม อันนี้แน่นอนว่าต้องเป็นไอ้เจ็ดโด i7
                  Last edited by sacoolza; 28 Jul 2009, 09:41:33.

Comment

ศึกษาๆ

Comment

มารับความรู้ครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...0/dualcore.swf

ลองเอาไปดูนะความรู้เล็กๆน้อยๆ

Comment

ถ้าขึ้นต้นด้วย EXXXX มันก็คือสถาปัตยกรรมเดียวกัน คือ 2 core แท้ ไม่ใช่เทียมอย่างที่หลายคนเข้าใจ ต่างกันที่ ชุดคำสั่ง กับ L2 (แต่ถ้าเป็น Duocore ที่เป็น PD อันนี้ เทียม)

ใช้งานจริงแทบไม่ต่างกันเลย

ที่เคยจับๆมา E1200,E1400,E4500,E5200,E8400 @ 3.0 ทุกตัว

ใช้งานทั่วไปความแรงก็พอๆกัน แทบไม่รู้ถึงความต่าง แต่ถ้าเล่นเกม หรือทำงานหนักๆ พวก E7,E8 มันแรงกว่าพอสมควร เพราะ L2 มันมากกว่าชาวบ้านเยอะ แน่นอนว่า ความเร็วเริ่มต้นมันก็เยอะกว่าชาวบ้าน OC ไป 4.5 กันชิว

Comment

ขอบคุณ สำหรับคำถามที่งง

Comment

Working...
                            X