Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู sink cpu q8200ให้หน่อยครับว่ามันคืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู sink cpu q8200ให้หน่อยครับว่ามันคืออะไร

ตรงแถบ 3 แผ่น ตรงกลาง sink cpu สีเทาๆ มันคืออะไรครับ ต้องเอาออกไหม
    Last edited by torput; 7 Oct 2010, 15:40:57.

มันคือซิลิโคน เน้ออ

Comment

Originally posted by alanox77 View Post
      ตามนั้นคับ
      อย่าเอาออกนะ ท่านไม่ต้องทาซิลิโคน อีก เอาใส่ไปเลยคับ

Comment

เอาออกแล้วหาซิลิโคนขาวมาทาดีกว่า

Comment

Originally posted by alanox77 View Post
          Originally posted by tonsinoda View Post
          ตามนั้นคับ
          อย่าเอาออกนะ ท่านไม่ต้องทาซิลิโคน อีก เอาใส่ไปเลยคับ
          ขอบคุณครับ

Comment

พอดีเพิ่งอ่านมา ไอ้สารตัวนี้มันเป็นตัวนำความร้อนคล้ายๆกับพวกซิลิโคน แต่ตัวนี้มันเรียกว่า Thermal Pad หรือแผ่นระบายความร้อน เมื่อเราติดเจ้าฮีตซิงค์ลงไปแล้วเวลาเปิดเครื่อง ไอ้เจ้าแผ่นระบายความร้อนนี้มันจะละลาย มันจึงช่วยให้หน้าสัมผัสของ ฮีตซิงค์และตัว ซีพียู แนบสนิทกันมากขึ้นจึงช่วยให้ความร้อนจากซีพียูถูกส่งไปยังฮีตซิงค์ได้ดีขึ้นด้วย

ปล . ส่วนตัวผมคิดว่าถ้ามีเจ้าแผ่นนี้แล้วผมเองจะไม่ใส่ซิลิโคนอีกเพราะว่าถ้าใส่เพิ่มอีกอาจทำให้มันหนาไปแล้วทำให้ตัว ซีพียูกับตัวฮีตซิงค์ไม่แนบสนิทจริงๆจึงอาจจะทำให้การระบายความร้อน เป็นไปอย่างไม่ดีนัก ( ขอย้ำว่าความเห็นส่วนตัวนะ )

Comment

ตอนผมซื้อQ9550มาก็เหมือนกันครับ เห็นมันแข็งๆก็เลยไม่ชอบเช็ดทิ้งแล้วเอาซิลิโคนบ้านๆทาเอาอิอิ

ป.ล.เห็นบางคนเค้าบอกว่า เทียบกับ MX2 ดีดีนี่เอง

Comment

ผมเคยเอาซิลิโคนintelมาทาชิปการ์ดจอGTX260
                บอกได้เลยว่าน้องๆmx2ครับ คุมความร้อนได้ดีพอสมควร

ปล.ชิลิโคนหลอดintelนี่ได้มาฟรีจากการเคลมเมนบอร์ด หาซื้อทั่วไปไม่มีครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

Working...
                  X