Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม บัสสูงๆ cl ต่ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม บัสสูงๆ cl ต่ำ

ที่เอามาใช้คล็อกกันเนี่ย ถามหน่อยว่า ถ้าคล็อกแล้วการใช้งานการเรียกโปรแกรม ไวขึ้นมั้ย หรือว่าเอาไว้ปั่นคะแนนกับเฟรมเรต ตอนนี้สนใจจะถอยแรมแรงๆ แต่กลัวเอามาใช้งานโปรแกรมแล้วไม่ต่าง เสียดายของไป

ปั่นคะแนนครับ -*- คน 1 คนมี 1 เครื่อง จะรู้สึกได้มากน้อยแค่ไหนกันเชียว
    ระหว่างบัส 800 กะ 900
    ระหว่าง 4 4 4 12 กะ 5 5 5 15

เอาแค่มีความสุขกับฮาร์ดแวร์ที่มีก็พอใจแล้ว
    Last edited by black123; 27 Jul 2009, 01:21:11.

Comment

ไม่ต่าง ถ้าบัสสูง cl 4 กะ cl5 แทบไม่รู้สึก

Comment

ถ้าไม่คิดจะ OC ก็ไม่จะเป็นต้องใช้ CL ต่ำหรือ Bus สูงครับจับความรู้สึกได้ยากมาก
        แต่จากประสบการณ์ Bus สูงเห็นผลชัดกว่า CL ต่ำครับ

Comment

จากที่สังเกตุตัวผมนะ ผมจะรู้สึกเมือบัสเพิ่มขึ้นราวๆ 200 จะเห็นผมว่าไวกว่า

Comment

Originally posted by black123 View Post
            จากที่สังเกตุตัวผมนะ ผมจะรู้สึกเมือบัสเพิ่มขึ้นราวๆ 200 จะเห็นผมว่าไวกว่า
            เหมือนกัน

Comment

มันก็ต้องดู latency ด้วย ใช่ว่าบัสสูงๆมันจะแรงเสมอไป

บัสสูง ปล่อย tRFC เยอะ, ปล่อย Performance Level เยอะ

มันก็อาจจะช้ากว่าบัสต่ำ, tRFC น้อย, Performance Level น้อย ก็เป็นไปได้

--------------------------------------------------------

อยู่ที่ว่าจะเอามาทำอะไร พิมพ์เวิร์ด เอ็กเซลล์ มันคงไม่ต่าง 800MHz / 1200MHz

แต่ถ้าเล่นเกมอาจจะต่าง (แต่ก็ไม่กี่เฟรมเรท)

Comment

Originally posted by black123 View Post
                Originally posted by AmaKatsu View Post
                มันก็ต้องดู latency ด้วย ใช่ว่าบัสสูงๆมันจะแรงเสมอไป

บัสสูง ปล่อย tRFC เยอะ, ปล่อย Performance Level เยอะ

มันก็อาจจะช้ากว่าบัสต่ำ, tRFC น้อย, Performance Level น้อย ก็เป็นไปได้

--------------------------------------------------------

อยู่ที่ว่าจะเอามาทำอะไร พิมพ์เวิร์ด เอ็กเซลล์ มันคงไม่ต่าง 800MHz / 1200MHz

แต่ถ้าเล่นเกมอาจจะต่าง (แต่ก็ไม่กี่เฟรมเรท)
                ตามนั้นครับ

Comment

เวลาซื้อก็เน้น CL น้อยไว้ก่อน เพราะมันขายง่าย 555+

ถ้าจะเอาละเอียดกว่านั้น คงต้องดูกันถึงชิปเม็ดแรม ที่นิยมกันจะเป็นชิป D9Gxx

http://ramlist.i4memory.com/ddr2/

Comment

เวลามันต่างกันหลัก millisecond
                    แต่ถ้าโปรแกรมที่วัดออกมาเป็นตัวเลขมันถึงจะเห็นความต่าง

Comment

เป็นเฉพาะงานบางอย่างอย่างที่ทุกท่านได้กล่าวมาแล้วนั่นแหล่ะครับ

เล่นเน็ต ก็ไม่ช่วยให้เร็วขึ้นอะไรนัก

ถ้า ทำไฟล์ที่ เขียน อ่าน ตลอด หลายๆไฟล์ซ้ำๆกันเยอะๆหน่อย แบบนั้น ความแตกต่าง หลายนาทีเหมือนกันครับ

ไม่งั้นก็ลองถอด Raw (สัก 40 รูปก็ต่างอย่างเห็นได้ชัด) หรือว่า เข้าไฟล์วีดีโอสักตัวนึงลองดูครับ
                      แล้วจะมีความสุขกับบัสสูงๆครับ

Comment

ไม่รู้ ไม่ชี้ ...

ตามที่ท่าน AmaKatsu ว่าครับ

กด ๆ ๆ ๆ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้

Comment

ง่ำๆ อาหารสมองงงงง

Comment

ผมดู bandwidth ก่อน latency มาทีหลังครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X