Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่างจัด เลยขอนำ HD 4890 + Nvdia Physx (9800 GT)ดูบ้าง คะแนนพุ่งตามคาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่างจัด เลยขอนำ HD 4890 + Nvdia Physx (9800 GT)ดูบ้าง คะแนนพุ่งตามคาด

จากเดิมที่เคยนำ 4870X2 Crossfire + gts250 นะครับ
    คราวนี้ เอาใหม่ เปลี่ยนมาเป็น 4890 + 9800gt ด้วยเมมขนาด 512 ครับ

ระบบคร่าวๆ นะครับ

Mb: Asus WS Rev. +i7 920 @ 4.15
    Ram : G Skill hk 8-8-8-21 3 G
    vga : Redeon 4890 1G
    9800gt 512 M
    powersupply : enermax Revoltion 85+ 1250w
    ระบบปฏิบัติการ : window7 (ที่ใกล้จะเจ๋งแล้ว เพราะไปแก้ config เยอะมาก อิอิ)

ผลการคำนวน Physx ดูจาก flueid mark นะครับ ได้เป็นหมื่น ส่วนผลคำนวน ความสามารถ ดูจาก Vantage ได้เลยครับ

เมื่อใส่ physx เข้าไป ก็สามารถทำให้ แต้ม cpu นั้นเพิ่มขึ้น
    ซึ่งในส่วนนี้ ผม OC 4890 ไป 900 Mhz ส่วนแรม ไปที่ 1000 Mhz ซึ่งจำได้ว่า เคยใข้ catalyst 9.4 + Rivatuner 2.4 จะลากไปได้ไกลถึง 970 Mhz ซึ่งผลออกมาจะค่อนข้างใกล้ 285 อย่างมากครับ

เมื่อทำสำเร็จแล้ว จึงลองเทส สักสองเกมดูครับ

รูปบน Street fighter4 ที่ความละเอียด 1920 *1200 8AA ปรับทุกอย่างสุดหมดครับ
    รูปล่าง The last Remnant Benchmark ที่ความละเอียด 1920*1200

Update ล่าสุด ครับ กับเกมที่เรียกร้องการใช้ physx อย่างสูง ได้ผลเป็นที่น่าผลใจมาก ๆ
    เพราะได้ ความสดสวย จาก HD4890 และ + การคำนวน physx จาก 9800gt
    เปิดทุกอย่าง ปรับทุกอย่างสุด ที่ 1920*1200 ได้ 60 fps ไม่มีตกเลยครับ

ท้ายสุด สำหรับการ test ระบบ ความสามารถ ว่า รันได้จริง ใช้ได้จริง
    กับเกมที่เกิดมา เพื่อ physx โดยเฉพาะ CRYOSTOSIS

นี่เป็น Chart ที่บ่งบอกเลยว่า ถ้าคุณ ไม่มี Physx แล้วจะเกิดอะไรขึ้น

จากด้านบน ปรับทุกอย่างสุดหมด นะครับ ที่ความละเอียด 1920*1200 ครับ
    เกมนี้พวกระบบ พวก พาติเคิล ฟิสิก ต่างๆ นี่ดีเจ๋งเลยครับ โดยเฉพาะน้ำ ถ้าไม่มี Physx ก็จะไม่เห็นหน่ะครับ
    ผมเล่นไปได้ประมาณ 10 นาทีครับ ภาพโอเค หลอนสุดๆ เลยครับ เกมนี้

ถ้ามีโอกาส จะเอา 4890 Crossfire + Nvdia physx มาให้ยล โฉมอีกที (คงต้องอาศัย บุญพา วาสนาส่งจาก ห้อง it market นะครับ 55+)
    จบ เพียงเท่านี้ครับ ไว้มาใหม่ ๆ ครับ
    Last edited by taukung; 3 Aug 2009, 17:38:06.

เมพขิงๆ คับ

Comment

4870X2 + GTS250 กับ 4890+9800GT

อันไหนได้คะแนนเยอะกว่ากันอ่ะครับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
        4870X2 + GTS250 กับ 4890+9800GT

อันไหนได้คะแนนเยอะกว่ากันอ่ะครับ
        4870x2 + GTS250 ครับ
        (ถ้า 4870x2 เดี่ยว ไม่ cf gpu score ตกราวๆ 16XXX ครับ + gpu ประมาณ 5XXXX ครับ )

จะเห็นได้ชัดว่า 4870x2 จะทำให้ ผลของ Gpu score พุ่งได้สูง เหมือนใช้ พวก Series G200 + I7 ครับ

Comment

ทำไปได้

Comment

พี่เต๋าเอาอีกแล้ว

Comment

ข้ามค่าย - -

Comment

ท่านครับ
                อยากรู้จังว่า
                ถ้าเปลี่ยน การ์ดที่ทำฟิสิกส์x คะแนนมันจะต่างกันมากมั้ยเช่น
                HD4890 + 8500
                HD4890 + 8800gt
                HD4890 + Gtx250

คะแนนมันจะต่างกันมากมายไหม
                แล้วใช้ตัวไหนคุ้มเงินคุ้มค่าไฟกว่ากัน

Comment

อยากรู้มากมายเลยครับ
                  เพราะตอนนี้มี
                  3870
                  4890
                  8500
                  แต่ ไม่มีปัญญาซื้อ power Supply มาใช้ครับ
                  ตั้งซื้อ 4890 หมด เลยยังใช้ 3870 ครับ
                  แต่ยังไม่ลองทำครับเพราะอยู่กันคนละที่
                  แต่ถ้าผลคะแนนไม่ต่างกันมาก
                  จะได้ไปเอามาเล่นดู

Comment

แหลม เลย

Comment

ว่างมากเดี๋ยวโทรไปกวนอีก

Comment

บอร์ด i7 ที่มันมี PCI-E 3ช่องอะ
                        มันทำแบบนี้ได้มั้ยครับ

4870X2 CFX + GTX295 ...♥

Comment

Originally posted by suwit2 View Post
                          อยากรู้มากมายเลยครับ
                          เพราะตอนนี้มี
                          3870
                          4890
                          8500
                          แต่ ไม่มีปัญญาซื้อ power Supply มาใช้ครับ
                          ตั้งซื้อ 4890 หมด เลยยังใช้ 3870 ครับ
                          แต่ยังไม่ลองทำครับเพราะอยู่กันคนละที่
                          แต่ถ้าผลคะแนนไม่ต่างกันมาก
                          จะได้ไปเอามาเล่นดู
                          เท่าที่ผมใช้มาต่างกันครับ อย่างที่ลอง คือ gts250 กับ 9800gt
                          แต่ถ้าเอาจาก การลงมือกระทำจริง ของ กูรู ที่ผมไปอ่าน
                          เค้า ลองตั้งแต่ การ์ด physx จริงๆ แล้วก็ 9500gt แล้วเปลี่ยนมาเป็น 8800gtx แล้วก็ 9800gtx+ แล้วก็ 280
                          ผลเทส เห็นความแตกต่างไม่มาก test ด้วย fluid mark นะครับ
                          แต่เมื่อลองใช้ กับเกมจริงๆ (Cryostasis) ก็จะรู้เลยว่า มีความแตกต่าง ซึ่งควรจะใช้ ตั้งแต่ 9800gtx+ เป็นต้นไปครับ

การ์ด physx ไม่ว่าจะเป็นแบบของจิรง หรือว่า nvdia physx ใส่เข้าไป
                          มันไม่ได้ ช่วยให้เฟรมเรท เพิ่มขึ้นนะครับ แต่มันช่วยให้ระบบสามารถประมวลผลได้ ลดการกระตุก สะดุด
                          และช่วยไม่ให้เฟรมเรทตก ตัวอย่างเช่น เปิดมาเฟรมประมาณ 20 เมื่อมี การคำนวน physx เกิดขึ้น เฟรมเราจะตกไป 8-10
                          เพราะต้องเสีย gpu ไปคำนวนส่วนนี้ เมื่อเรามี ตัวคำนวนจริงๆ มันจะให้เฟรม ลดไปไม่มาก ครับ
                          Last edited by taukung; 27 Jul 2009, 12:30:34.

Comment

โอ้ววววววว แหล่มเลยครับ
                            เด่วได้ power มาค่อยจัด
                            4890+8500gt
                            เพราะดองเกมส์ ที่ใช้ physx ไว้หลายเกมส์เหมือนกัน
                            ขอบคุณมากมายสำหรับ ความรู้ครับ

Comment

อืม ขยันจริงๆ เลย

Comment

Working...
                              X