overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่อง printer ครับ

สอบถามเรื่อง printer ครับ คือผมกะไปซื้อ printer เย็นนี้ งบไม่เกิน 2500 ที่เล็งๆไว้ก็มี epsonTxx ฟอจูน 2400 พันทิพ 2000 (แต่แท้งฟอจูนใหญ่กว่า)

อีกตัวที่เล็งไว้คิือ cannon จำรุ่นไม่ได้ รวมแท้งราคาอยู่ที่ 1700-2000

จากการที่ถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า epson ใช้แล้วหัวตัน แต่จากการที่หาในเนต เค้าบอกว่า epson ทน cannon print เร็ว

จึงอยากถามเพื่อนๆว่า ตัวไหนน่าซื้อกว่ากันครับ รวม tank ด้วยนะ หรือถ้าใครมีตัวไหนแนะนำก็บอกได้ครับ ผมอยากได้ dpi ที่สูงกว่านี้ เพื่มงบหน่อยได้ แต่อย่าให้เกิน 3500(รวมแท้ง) ไม่เอา laser นะครับ สู้ค่าหมึกไม่ไหว

จุดประสงค์
    1.พริ้น cover + label dvd ไม่ได้ทำขายนะ
    2.พริ้น paper model เล่นๆ
    3.พริ้นรูปนิดหน่อย

AIO หรือไม่ก็ได้ครับ ที่บ้านมีอยู่แล้ว
    Last edited by hidezeed; 27 Jul 2009 at 10:19:10.

OverclockZone Member arito's Avatar

จุดประสงค์เดียวกับผม ติดแท้งค์คุ้มกว่า ผมแนะนำคับว่า epson เนื้อสีจะไม่เงาเหมือน canon เพราะผมใช้ทั้ง2ยี่ห้อ
    canon mp160 กับ epson t11

ถ้างบแค่นี้ และการทำงานพิมพ์รูปขำๆ ไม่ได้ใช้เพื่อค้าขาย(แบบผม) รุ่นๆเล็กๆติดแท้งค์ก็พอคับ epsont11 กับ canon i18 อะไรซักอย่างที่ราคาเครื่องละ 1200-1300 อะไม่รวมแท้งค์นะ ถ้ารวมแท้งค์ทั้ง epson และ canon ราคาก็ราวๆ 2000-2500 แล้วแต่ร้านคับ

epson มีปัญหาเรื่องหัวพิมพ์บ่อย พังคือต้องยกซ่อมเลย แต่ถ้า canon หัวเสีย ก็แค่เปลี่ยนตลับ
    canon ตลับละ 5-8ร้อยบาท สีดำถูกกว่านิดหน่อย epson 200-300 คับ แต่แยกสี

Quote Originally Posted by arito View Post
    จุดประสงค์เดียวกับผม ติดแท้งค์คุ้มกว่า ผมแนะนำคับว่า epson เนื้อสีจะไม่เงาเหมือน canon เพราะผมใช้ทั้ง2ยี่ห้อ
    canon mp160 กับ epson t11

ถ้างบแค่นี้ และการทำงานพิมพ์รูปขำๆ ไม่ได้ใช้เพื่อค้าขาย(แบบผม) รุ่นๆเล็กๆติดแท้งค์ก็พอคับ epsont11 กับ canon i18 อะไรซักอย่างที่ราคาเครื่องละ 1200-1300 อะไม่รวมแท้งค์นะ ถ้ารวมแท้งค์ทั้ง epson และ canon ราคาก็ราวๆ 2000-2500 แล้วแต่ร้านคับ

epson มีปัญหาเรื่องหัวพิมพ์บ่อย พังคือต้องยกซ่อมเลย แต่ถ้า canon หัวเสีย ก็แค่เปลี่ยนตลับ
    canon ตลับละ 5-8ร้อยบาท สีดำถูกกว่านิดหน่อย epson 200-300 คับ แต่แยกสี
    แล้วถ้าจะเอาที่ดีเนียนๆเลย แต่ไม่แพงมากมีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

อยู่ที่หมึกเติมครับ ปริ๊นที่ความละเอียดสูงลงกระดาษ Photo ไม่ต่างกันเท่าไร จะแหล่มไม่แหล่มอยู่ที่หมึกละ
    จะซื้อแนะนำให้ศึกษาวิธีบำรุงรักษาจะเหมาะกว่า จะละยี่ห้อต่างกัน ไม่งั้นก็จะกลายเป้นว่า ยี่ห้อนี้ไม่ดีเว้ย เสียง่าย ทั้งที่มันแหล่มทุกยี่ห้อละ

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    อยู่ที่หมึกเติมครับ ปริ๊นที่ความละเอียดสูงลงกระดาษ Photo ไม่ต่างกันเท่าไร จะแหล่มไม่แหล่มอยู่ที่หมึกละ
    จะซื้อแนะนำให้ศึกษาวิธีบำรุงรักษาจะเหมาะกว่า จะละยี่ห้อต่างกัน ไม่งั้นก็จะกลายเป้นว่า ยี่ห้อนี้ไม่ดีเว้ย เสียง่าย ทั้งที่มันแหล่มทุกยี่ห้อละ
    ชอบคุณครับ งั้นถ้าพริ้นลงกระดาษ กอซซี่ ก็ไม่ต่างกันใช่ไหมครับ ยี่ห้อหมึกที่มียี่ห้อแบบเติม ผมรู้จักแค่ ink man อะ
    Last edited by hidezeed; 27 Jul 2009 at 13:11:56.

OverclockZone Member arito's Avatar

ไม่ต่างกันคับ ผมก็ใช้หมึกเติมของปลอม แต่สีที่ได้โดยเฉพาะสีดำบางยี่ห้อ(ปลอม)มันจะดำไม่สนิท เนื้อสีมันไม่เข้มเหมือนของแท้ แต่ยังไงซะก็ใช้ได้เหมือน ของแก้นิดนึง ผมใช้พิมพ์ปก dvd ขายเช่นกัน เวลาผมพิมพ์ ผมตั้งแบบ คุณภาพดีที่สุด งานที่ออกมาก็ดีคับ แต่บางครั้งจะมีปัญหาเรื่องเส้นเป็นลายๆบ้าง อันนี้คิดว่าเป็นที่หัวหมึกอะ ไม่น่าจะเกี่ยวกับหมึกแท้ไม่แท้เท่าไหร่

คุณภาพหมึกไม่แท้ก็มีนะคับ ต้องลองดูหลายๆยี่ห้อคับ ส่วนใหญ่ยี่ห้อที่เรารู้จักก็มี comax อันนี้ใช้ได้เลยแจ่ม inkman นี่ผมไม่เคยลอง ยี่ห้ออื่นๆที่ขายเป็นขวดๆแบบเติมนี่ ผมใช้ประปรายคับ หลายๆยี่ห้อ

ขอบคุณทุกท่านครับ ใครมีอะไรดีๆแนะนำได้นะครับ

Bookmarks

Bookmarks