overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member inosite_d's Avatar

Default Compaq,Asus,Acer,Waio,Lenovo,Benq,etc.. ขอความรุ้เกี่ยวกับแบรนด์พวกนี้หน่อยครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องโน้ตบุ๊คเลย เล่น PC อย่างเดียว อยากจะศึกษาโน้ตบุ๊คคืออยู่หมาลัยก็เห็นส่วนมากก็ใช้กันพวก Compaq,Acer (2 ตัวนี้มาแรง) HP,Asus มี Waio บ้าง
    ผมอยากทราบว่า แบรนด์อย่าง lenovo Benq หีอ Devil(ไม่แน่ใจชื่อครับ) แบรนด์พวกนี้ คุณภาพงาน ความคุ้มค่าเงิน เมื่อเทียบกับแบรนด์ดังๆแล้วเป็นยังไงครับ

OverclockZone Member

lenovo ก็ดังในต่างประเทศนะครับไม่ใช่ไม่ดัง คุณภาพก็ดีครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ตัว Y450
    ส่วน BenQ ผมก็ว่าดีครับ เคยใช้ S41 ก็โอเคเลย

OverclockZone Member panpan12's Avatar

ตามความคิดผมนะคับ lenovo , benq แล้ว acer เป็นตัวที่คนสนใจมากที่สุดในตอนนี้นะคับ เพราะในบางรุ่นที่
    นิยมมากๆเป็นรุ่นที่ให้สเป็ค สูงเมื่อเทียบกับราคา ส่วนcompaqกับhpนี้รู้สึกมันจะเป็นบริษัทเดียวกัน ส่วนvaio
    ราคาค่อนข้างสูง มีรูปลักษณและwindowแท้เป็นจุดเด่นแต่คุณภาพลองศึกษาเอานะ ส่วนอีกอันdevilนี้เข้า
    ใจว่าเป็นdellนะ ซึ่งเป็นแบรนด์ที่คุณภาพดีแต่ราคาค่อนข้างสูงคับ เพิ่งให้อีกอันคับ apple เป็นอีกแบรนด์
    ที่ราคาสูงแต่ให้ความแตกต่างที่ระบบ os x

OverclockZone Member linglom's Avatar

Acer ครับศูนย์เยอะดี วันนั้นเพื่อนเอาเครื่องไปซ่อมที่ศูนย์ ผมไปกดน้ำแดงกินตั้งเยอะแนะ

ปล.ผมใช้ DELL

OverclockZone Member DIFFLOCK's Avatar

asus ไดรเวอร์หาง่าย
    compaq ไดรเวอร์มีแต่วิสต้า และมีปัญหาเขาด่าเรื่องระบบระบายความร้อน compaq&hp
    dell ถ้าเครื่องหมดประกัน จะส่งซ่อมต้องจ่ายค่า on site เอาเอง ศูนย์มันอยู่มาเลเซีย
    acer ศูนย์เยอะมาก (ผมก็ใช้อยู่นะ) บอดี้เมื่อก่อนไม่ดี บอบบาง ปัจจุบันมันดีขึ้นมาก
    vaio แพง
    apple แพง+osใช้ของmac
    lenovo ดังในจีน ตอนนี้รวมกะค่าย IBM
    รู้เท่านี้ละ

OverclockZone Member linglom's Avatar

ผมจะบอกว่าของแบบนี้มันเสียได้ทุกเครื่องล่ะครับ ท่านเล่น PC เป็นก็น่าจะดูสเปคเป็น ท่านดูสเปคก็ลองเทียบดูหลายๆยี่ห้อครับ ดูรูปร่างภายนอกและความถูกใจ แล้วกำเงินไปซื้อเลยครับ สิ่งที่ท่านต้องดูคือ...
    - บ้านอยู่ไหน แถวบ้านมีศูนย์ของอะไร (ถ้าใช้ DELL ข้ามข้อนี้ไป)
    - Notebook ถ้าเป็นรุ่นสูงๆดีครับ ความแข็งแกร่งก็เพิ่มขึ้นตามราคาด้วย ถ้าแม้จะเป็นยี่ห้อที่คนส่วนมาก
    บอกว่าไม่ดีก็ตาม
    - ประกัน สำคัญที่สุด เลือกให้มันเยอะๆนานๆ จะซื้อเพิ่มก็ได้ถ้าท่านเห็นว่าสมควร
    - ถึงท่านจะซื้อยี่ห้อที่คนอื่นบอกว่าบริการดีที่สุด ท่านก็มีสิทธิเจอพนักงานแย่ๆ ชีวิตคือความเสี่ยง

OverclockZone Member

LENOVO S9/59015876 (Black) Atom N270 1.6GHz 1024MB 160GB 8.9inch WSVGA Linux *Free Vat + Sleeve*

ตอนนี้ราคา 9900 บ. คิดว่าน่าสนใจมั๊ยครับ ถ้าจะซื้อไปใช้งานทั่วไปครับ

OverclockZone Member rattapong's Avatar

Quote Originally Posted by linglom View Post
    ผมจะบอกว่าของแบบนี้มันเสียได้ทุกเครื่องล่ะครับ ท่านเล่น PC เป็นก็น่าจะดูสเปคเป็น ท่านดูสเปคก็ลองเทียบดูหลายๆยี่ห้อครับ ดูรูปร่างภายนอกและความถูกใจ แล้วกำเงินไปซื้อเลยครับ สิ่งที่ท่านต้องดูคือ...
    - บ้านอยู่ไหน แถวบ้านมีศูนย์ของอะไร (ถ้าใช้ DELL ข้ามข้อนี้ไป)
    - Notebook ถ้าเป็นรุ่นสูงๆดีครับ ความแข็งแกร่งก็เพิ่มขึ้นตามราคาด้วย ถ้าแม้จะเป็นยี่ห้อที่คนส่วนมาก
    บอกว่าไม่ดีก็ตาม
    - ประกัน สำคัญที่สุด เลือกให้มันเยอะๆนานๆ จะซื้อเพิ่มก็ได้ถ้าท่านเห็นว่าสมควร
    - ถึงท่านจะซื้อยี่ห้อที่คนอื่นบอกว่าบริการดีที่สุด ท่านก็มีสิทธิเจอพนักงานแย่ๆ ชีวิตคือความเสี่ยง
    ใช่ครับเห็นด้วย ชีวิตคือความเสี่ยง

ซื้อโนตบุคเหมือนซื้อความเสียงจริงๆ อิอิ

แนะนำให้ดูที่การบริการหลังการขายของแต่ละยี่ห้อครับ

ผมเชียร์ Dell นะ อยู่มหาลัยก็นัดช่างไปที่มหาลัยได้ นัดที่้บ้าน นัดที่ห้าง ที่ไหนก็ได้ที่เราสะดวก

OverclockZone Member inosite_d's Avatar

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

OverclockZone Member Be1con's Avatar

คือว่า ขออธิบายหน่อยครับ
    ตอนนี้ ผมใช้โน๊ตบุ๊คคนละแบรนด์กัน ก็แต่ก่อนนี้ราคาสูงมาก
    แต่ตอนนี้ราคาโคตรต่ำครับ
    สเป็กก็งั้น ๆ ตามข้างล่างนี้ครับ
    CPU : Intel Centrino(Pentium M) 1.3 G
    Ram(สุด ๆ มากแล้ว) : 400 กว่า ๆ MB
    HDD(โอ้ว...อยากบ้าตาย) : 20 GB

มาดูราคา แต่ก่อนนี้ประมาณ 50000 กว่าบาท
    แต่ซี้อมาแสนนึง

มาตอนนี้กำลังมอง ๆ โน๊ตบุ๊คตัวใหม่อยู่

ตอนแรกก็เล็งที่ HP Touchsmart Notebook TX2 เอาไว้เล่น Windows Touch
    แต่พอมีคนมาบอกว่ามันห่วย ร้อน เลยมองดูก่อน

ต่อมาก็มีคนแนะนำแต่ BenQ ก็งงครับ ปกติชอบของเท่ ๆ ไว้เยอะ ๆ

ผมต้องการแค่ว่า รอตัวหน้าจอสัมผัสแบบ Multi-Touch ที่มันเป็นยี่ห้ออื่น สุดท้าย ก็ยังมีแต่ตัวนี้ที่พูดถึง

ผมก็งงนะครับ ว่าไม่รู้จะเลือกอะไรดี ขอทิ้งคำถามไว้ว่า คิดว่ายี่ห้อไหนดีหละครับคุณ

OverclockZone Member nonsuusaa's Avatar
    สภ.เมืองราชบุรี

รู้สึกว่าระบบระบายความร้อนของ CompaQ HP นี่จะซ่อนใบพัดอยู่ข้างในนะแล้วก็เอาอากาศดูดผ่าน HDD RAM แล้วก็มาเป่าซิ้ง...อีกที..ถูกป่าวมะรุ้...

แค่ลองเอามืออังๆดู....และสังเกตุจากฝุ่นติดแรมกะ HDD เยอะ...

OverclockZone Member Be1con's Avatar

^
    ^
    ^

แหม่...พูดถูกใจมาก ๆ +10 ครับ

Bookmarks

Bookmarks