จำเป็นไหมครับที่ต้องใช้ Windows 64bit กับ CPU 64bit
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: จำเป็นไหมครับที่ต้องใช้ Windows 64bit กับ CPU 64bit

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

Default จำเป็นไหมครับที่ต้องใช้ Windows 64bit กับ CPU 64bit

สวัสดีครับ

พอดีว่าผมตามเทคโนโลยีไม่ทันเลยครับ ตอนนี้เพิ่งอัพคอมพ์จาก SocketA มาเป็น....

X2 3600
    RAM 512/667
    Asrock AliveNF6G

เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า

1. ผมจำเป็นมั้ยที่เมื่อใช้ CPU 64bit แล้วต้องลง WindowsXP 64bit
    2. ถ้าไม่จำเป็น ผมสามารถลง WindowsXP SP2 ได้ไหม
    3. WindowsXP 64bit มันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง เมื่อใช้กับ CPU 64bit
    4. โปรแกรมที่เคยใช้ได้บน XP SP2 จะเอาไปใช้บน XP 64bit ได้ไหม

เดี๋ยวตอน 10 โมงจะไปรับสินค้าแล้วครับ แต่ว่าผมมีแต่แผ่น XP SP2 ก็เลยมาถามก่อนน่ะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ผมเคยลง windows xp 64 pro ใส่โนตบุค Turion64 แต่ พอลงไดร์ฟเวอร์ cpu มันบอกว่าไม่ซัพพอร์ท คุณลง sp สองได้เลยครับ ผมก็ใช้อยู่ ผมว่าใช้ sp2 ดีที่สุด อิอิ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Ghostor View Post
    สวัสดีครับ

พอดีว่าผมตามเทคโนโลยีไม่ทันเลยครับ ตอนนี้เพิ่งอัพคอมพ์จาก SocketA มาเป็น....

X2 3600
    RAM 512/667
    Asrock AliveNF6G

เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า

1. ผมจำเป็นมั้ยที่เมื่อใช้ CPU 64bit แล้วต้องลง WindowsXP 64bit
    2. ถ้าไม่จำเป็น ผมสามารถลง WindowsXP SP2 ได้ไหม
    3. WindowsXP 64bit มันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง เมื่อใช้กับ CPU 64bit
    4. โปรแกรมที่เคยใช้ได้บน XP SP2 จะเอาไปใช้บน XP 64bit ได้ไหม

เดี๋ยวตอน 10 โมงจะไปรับสินค้าแล้วครับ แต่ว่าผมมีแต่แผ่น XP SP2 ก็เลยมาถามก่อนน่ะครับ

ขอบคุณครับ
    ตอบข้อ 1 ไม่จำเป็นคับจะลง os แบบ 64 บิท หรือ 32 บิทก็ได้ แล้วแต่ความต้องการคับ
    ตอบข้อ 2 ลง OS เป็น windows 64 บิท หรือ 32 บิทก็ได้ สรุปข้อนี้คือได้คับ
    ตอบข้อ 3 ไม่รู้คับว่าดีหรือไม่ดียังไงเพราะไม่เคยใช้ แต่ที่แน่ๆ windows 64 บิท รองรับการใช้หน่วยความจำ(เช่น ram)ขนาดใหญ่มากๆ ได้ดีกว่า
    ตอบข้อ 4 ไช้ได้คับแต่ว่าถ้าต้องการใช้ windows 64 บิท จิงๆแล้วล่ะก็น่าจะหาซอฟต์แวร์ 64 บิทมาใช้จะดีกว่านะ ถ้ายังใช้ซอฟต์แวร์ 32 บิทอยู่ หรือไม่ได้ใช้แรมมากมายอะไร(ตั้งแต่ 4 GBขึ้นไป)ล่ะก็คงไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องมาใช้ windows 64 บิท
    Last edited by eak_21; 23 Apr 2007 at 08:48:50. Reason: พิมพ์ผิด

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ ครับ ตอนนี้ประกอบเครื่องเรียบร้อยแล้ว กำลังจะเปิดเครื่องลงโปรแกรมแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks