overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default จะเเชร์เนตใช้ switch+router หรือ ซื้อ router ใหม่ดี

จะเเชร์เเค่ 2 เครื่องเท่านั้นครับ อาทิตย์หน้าจาติดเนตของทรูครับ มันเเถม wifi-router 1 port มา

เลยอยากหาข้อมูลอ่าครับ ผมถามช่างของทรูเขาบอกว่า ถ้าเป็น switch+router (ที่เเถมมาของ

ทรู) ก็ไม่ต้องค่าอะไรใช้ได้เลยเเต่ช่างบอกว่า router จะพังเร็วจิงเปล่าครับ ช่างเลยเเนะนำให้ไป

ซื้อ router มาใหม่ครับผม เเต่ผมกลัวยุ่งยากอ่าครับถ้าซื้อ router มาใหม่เพราะตั้งค่าอารายไม่เป็ฯ

เลยครับผม

เลยอยากถามพี่ๆว่า ถ้าเป็น switch+router router จะพังเร็วจิงเปล่าครับ

หรือว่าถ้าซื้อ router มาจาง่ายกว่าครับ เเนะนำทีครับผม

จะเเชร์เเค่ 2 เครื่องเท่านั้นครับ อาทิตย์หน้าจาติดเนตของทรูครับ มันเเถม wifi-router 1 port
    ที่แถมมา เป็น 4 port ไม่ใช่ 1 port ครับ (ลองถามเค้าดีๆ ว่าได้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน)

เลยอยากถามพี่ๆว่า ถ้าเป็น switch+router router จะพังเร็วจิงเปล่าครับ
    ไม่เกี่ยวเลย ครับ

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการใช้งาน เค้าน่าจะเข้าใจว่าเอาไปต่อพ่วงหลายๆ เครื่องเล่นๆหนักๆ หรือปล่าว

แต่ก็ใช่ว่าจะพังไวอีก มันขึ้นอยู่กับตัว เล้าเตอร์เองด้วย (ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องความร้อน กับ เฟริมแวร์)

ถ้าเป็นตัว Zyxel P660R-T1_V2 ไม่ต้องเซ็ดค่าอะไรมาก

แล้วก็มี 4 port ไม่ใช่ 1 port

ถ้าจะมีก็คงเรื่องการเปิด port 3 กับ 4 ที่โดนปิดไว้ทำอย่างอื่น

ถ้าจะโหลดหนักๆ เปิดยาวๆ ไม่อยากให้รีบ่อยๆ ตั่ง Max NAT/Firewall Session Per User เป็น 1024

เท่านี้ก้เปิดยาวๆได้เลย

ป.ล เน็ดที่ ผม ใช้ 8MB วิ่ง 1MB/s เปิดเครื่อง 24 ชั่วโมง คูณ 365วัน เปิดมาแล้ว 1เดือน ไม่เคยมีปัญหาใดๆ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

ตัว 4 port หมดเเล้วครับพี่ เหลือ port เดียว

ผมเลยกะจาใช้ switch เพราะไปถามที่ร้านเขาบอกว่าไม่ต้องอารายมากต่อสายเล่นได้เลย

เเต่ที่ผมไปเปิดๆดูในเนต เห็นบอกว่าต้องใช้ สายcrossบ้าง ต้องไปเเก้ คอนฟิกบ้างผมเลยหนักใจง่ะครับ

เพราะผมไม่เก่าเรื่องคอมครับ

สรุปว่าถ้าใช้ switch ไม่ต้องไปตั้งค่าอารายช่ายไหมครับผม

ถ้าตั่งค่าตัว Modem ที่ได้มา เป็นเล้าเตอร์แล้ว

ไม่ต้องตั่งค่าใดๆทั้งสิ้น ครับ

ขึ้นฃื่อว่า เล้าเตอร์ มันจ่าย IP ให้ AUTO อยู่แล้ว แค่เอาไปเสียบลง switch 10/100

แค่นั้นก็เล่นได้แล้ว ยกเว้นว่าจะเซ้ด IP ตายตัวไปเอง (สำหรับ ท่าน ผมไม่แนะนำให้ทำ เพราะ จะยุ่งยากวุ่นวาย)

ป.ล เล้าเตอร์แต่ละตัวไม่เหมือนกัน ดังนั้น ตัวที่ได้มาอาดจะต้องเซ็ดก็ได้ (ส่วนใหญ่ เล่นมาหลายสิบ ไม่เคยเจอต้องเซ้ด AUTO หมด)แต่อย่าไปกลัว มีอะไร โพสถามเลย ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

ขอบคุณครับพี่ ถ้ามีอะไร ผมจะ pm ไปครับผม

Quote Originally Posted by blame View Post
    ขอบคุณครับพี่ ถ้ามีอะไร ผมจะ pm ไปครับผม
    ด้วยความยินดี ครับ

ป.ล ถ้า ตอบช้าต้องขออภัยอย่างสูง ช่วงนี้ยุ่งๆ ครับ

ถ้าว่างเจอจะตอบทันที

Bookmarks

Bookmarks