overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member Gaz's Avatar

Default GTX295 แรงกว่า GTX 285 2GB เยอะมั้ยครับ

GTX295 แรงกว่า GTX 285 2GB เยอะมั้ยครับ อยากถามไว้เป็นความรู้ประกอบการตัดสินใจในการซื้อครับ แล้ว รบกวนท่านที่พอจะทราบรุ่นการ์ดตัวใหญ่ๆ ไม่เกี่ยงค่ายแดงหรือเขียว ที่มีพอร์ท HDMI โดยตรงน่ะครับ มีของยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ ข อบคุณครับ

OverclockZone Member

GTX295 มันจะแรงแบบเห็นผลเฉพาะเกมส์ที่ซัพพอร์ต SLI เต็มๆน่ะครับ

มันจะใช้ 2 GPU ช่วยกันเรนเดอร์เฟรมออกมา ที่เรียกกันว่า Alternate frame rendering (AFR)

มันจะเห็นผลชัดเจนตอนเล่น res สูงๆ จอใหญ่ๆน่ะครับ ตั้งแต่ 22" ขึ้นไป ที่ชัดๆก็ต้อง 30" res 2650*1600

ถ้าจอขนาด 30" GTX285 สู้ 295 ไม่ได้เลยครับ แต่ต้องกับเกมส์ที่ซัพพอร์ต SLI ด้วยนะครับ ตอนนี้เกมส์ใหม่ๆเกือบทุกเกมส์ซัพพอร์ตหมด

ถ้าเล่นจอไม่ใหญ่ หรือไม่คิดจะซื้อจอใหญ่ๆมาเล่น ใช้ GTX285 ก็พอแล้วครับ

ส่วนผมใช้ GTX295 เพราะคิดว่าจะซื้อ จอ 30" เล่นครับ กำลังเก็บเงินอยู่

OverclockZone Member Gaz's Avatar

ผมมี จอ LCD SamSung Full HD 40" 1080p 100 Hz อยู่อ่าครับ รหัส B650

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

้เอา 295 เหอะ เกมใหม่ๆมันก็รองรับ SLI เกือบหมดแล้ว
    ถึงเกมเก่าๆจะใช้ GPU ของ 295 แค่ตัวเดียวยังไงมันก็ยังแรงเหลือเฟือ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ถ้าเอามาเล่นเกมอย่างเดียว ไม่ได้เอามาปั่นคะแนน แล้วขนาดจอที่ใช้อยู่ไม่เกิน 22"
    ผมว่า GTX 295 มันก็เกินจำเป็นไปครับ แต่ถ้าจะเอามาปั่นคะแนน 3D Bench ทั้งหลายก็น่าสน

อยากถามอีกอย่างครับ ถ้าดูหนังไฮเดฟจากการ์ดจอที่มี พอร์ท HDMI โดยตรงเลย กับใช้สายแปลง DVI To HDMI อันไหนจะให้ภาพที่ดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by Gaz View Post
    อยากถามอีกอย่างครับ ถ้าดูหนังไฮเดฟจากการ์ดจอที่มี พอร์ท HDMI โดยตรงเลย กับใช้สายแปลง DVI To HDMI อันไหนจะให้ภาพที่ดีกว่ากันครับ
    เหมือนกันครับ สัณญานทางนี้เป็นสัณญาน แบบดิจิตอลเหมือนกัน
    HDMI = DVI+Audio

OverclockZone Member RED_C's Avatar

Quote Originally Posted by Gaz View Post
    GTX295 แรงกว่า GTX 285 2GB เยอะมั้ยครับ อยากถามไว้เป็นความรู้ประกอบการตัดสินใจในการซื้อครับ แล้ว รบกวนท่านที่พอจะทราบรุ่นการ์ดตัวใหญ่ๆ ไม่เกี่ยงค่ายแดงหรือเขียว ที่มีพอร์ท HDMI โดยตรงน่ะครับ มีของยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ ข อบคุณครับ
    ท่านเดียวกับที่ถาม 275 กับ 285 เปล่าครับ
    ใช้งบตัดสินดิครับ มีครับ HDMI เวลาซื้อลองเช็คดูอีกที

เล่นจี๊บนรกแหกด่านมรณะ 2บนจอ Full HD 23นิ้ว ปรับแบบ wide นี่มันกว่าเดิมเยอะ ได้อารมแรลลี่จริงๆ

taukung's Avatar

การ์ด ref ที่มี ram เยอะ กับ น้อย เปรียบเทียบกัน การ์ดที่มีแรมเยอะ support Resolution สูงๆ มากกว่าครับ
    แต่การ์ด ที่ถูกใส่ แรม เข้าไปเอง โดยผู้ผลิต แต่ละยี่ห้อ มีผลในการ support Resolution สูงๆ ไม่ต่างกับ ตัว Ref ครับ
    285 ถ้าอยากได้ แรง ต้องซื้อ evga285 FTW , XFX black editon, asus285 ultimate
    แต่ทั้งหมด ถ้าเทียบความแรง ยังเป็นรอง 295 อยุ่ 20-30%

จากประสบการณ์ผมที่เคยใช้ มา 285 ตัวธรรมดา จะมีความใกล้เคียงกับ 4890 ที่ oc เข้าไปสูงๆ ครับ เพียงแต่มันไม่มี physx
    และค่ายแดง ที่มีปัญหาไดร์ฟเวอร์กับเกมโดยตลอด

OverclockZone Member mox's Avatar

ดูคะแนนที่นี่ครับ

http://www.tomshardware.com/charts/g...core,1340.html

ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน โดยเฉพาะคุณ TauKung อยากถามต่อครับ สเปคผม Q6600 Bord P5kr Ram Corsair 4GB Bus 800 PSU Raidmax 630(ขออภัยท่าน TauKung ที่ถามใน pm นะครับ พอดีดูผิดไปดูที่กล่องมาเมื่อสักครู่ ) เอา 295 อยู่รึเปล่าครับ (และขออภัยนะครับที่เอามาถามในกระทู้ต่อ ไม่ทราบว่าท่าน Taukung จะนอนรึยังกลัวจะนอนแล้วเลยอยากถามท่านอื่นๆด้วยน่ะครับเผื่อได้คำตอบไวๆ ผมมีแนวโน้มว่าจะซื้อการ์ดท่าน อยู่พอสมควรครับ)

taukung's Avatar

ผมว่า 630w มันเสียบ 295 แล้วสามารถทำให้เปิดติด ครับ
    เพียงแต่ว่า เมื่อยาม full load นั้นจะไหวหรือไม่ครับ
    สังเกต ได้ง่ายๆ คือว่า ถ้ามันไม่ไหว คือมันจะเกิด อาการดับ ครับ แสดงว่า psu เราจ่ายไฟไม่พอครับ

ครับผม ผมพอจะทราบอาการครับ ก่อนจะใช้ตัว Raidmax 630 ตัวนี้ เคยใช้ Enermax 450 W มาก่อนกับการ์ดจอ 4890 ตอนดูหนังทำงานไม่มีปัญหา เล่นเกมส์แรงๆดับครับ จะไหวไหมหนอ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ดูท่าจะไม่ไหวครับ ถ้า 650W เต็ม ไหวอยู่ครับ
    แต่ raidmax มันจ่าย peak ที่ 630 ไม่ได้จ่ายแบบต่อเนื่องครับ
    กลัวโหลดหนักๆแล้วจะวูบ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ถ้าใช้จอ resolution สูงๆ 295 ดีกว่าแน่นอนครับ
    gtx295 full load กินกระแส อยู่แถวๆ 50-55A.
    (ของ asus ระบุไว้เลยครับ ขั้นต่ำ 680w 45-46A.)

งานเข้าเลย

ขอถามต่อเลยละกันครับ ATI กับ Nvidia การ์ดตัวไหนดูหนัง ไฮเดฟ ได้ภาพที่สวยกว่ากันครับ

OverclockZone Member blueforce's Avatar

ขอถามต่อเลยละกันครับ ATI กับ Nvidia การ์ดตัวไหนดูหนัง ไฮเดฟ ได้ภาพที่สวยกว่ากันครับ
    ATi ครับ สีสดใส สวย ภาพคม แต่ nVidia ก็ปรับได้นะ แต่ถ้าท่านขี้เกียจก็ ATi ครับ

PowerColor HD4870 X2 <<< Big IT : 9,000 Baht. ไม่รู้ว่าของหมดเปล่า
    แรงกว่า GTX285 ครับ จี้ตูด GTX295

Bookmarks

Bookmarks