overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member exheyyo's Avatar

Lightbulb เชิญเทพแมวน้ำแนะแนวหน่อยครับ!

หลังจากสอบเสร็จคิดว่าผมอยากจะแปลงร่างเป็นแมวน้ำ อยากให้ช่วยกันดูหน่อยครับว่าของที่ผมจัดชุดนี้มันเข้ากันได้ไหม เรื่อง flow rate จะดีรึปล่าว และอีกอย่้างก็น่าจะเป็นเรื่อง corrosion

ตอนนี้ผมใช้ socket 775 อยู่ครับ sink Zalman 9500 cnps
    Q6600 @2.4 GHz vcore 1.20 idle40~45 full load ~65
    พออัดไป @3.4 GHz vcore 1.5 idle 50+ full load 75~79
    และ MSI 4850TD ก็ร้อนตับแตก idle ~50 fan 70%

เลยอยากจะมาเล่นน้ำแทนครับ ตามที่จัดๆมาได้ประมาณนี้ครับ อัดแต่ cpu อย่างเดียวนะครับ
    1. tank > pump > block > rad3 > tank
    2. tank > pump > rad1 > block > rad2 > tank

ตามนี้แบบไหนน่าจะเย็นกว่ากันครับ
    และแบบน้ำไม่กินไฟนอกจากพัดลมใช่ป่ะครับ

1. CPU Block : EK Supreme LT (Acetal, NK, NK-AC, Plexi)
    ได้ข่าวว่าตัวนี้อันน้ำต้องใช้ปั๊มแรงๆถึงจะไม่อั้น จริงรึปล่าวครับ?
    แล้วที่มันซอยออกมาแต่ละรุ่น แตกต่างกันยังไงครับ เท่าๆที่ดูมาก็แตกต่างกันตรงที่วัสดุที่ทำขายึดเท่านั้น?

2. Water Tank : เขาว่ากันว่า ยิ่งจุน้ำได้เยอะยิ่งช่วยลดความร้อนจริงรึปล่าวครับ(อาจจะนิดหน่อยก็ว่ากันไป) ที่เห็นๆมาก็มีอยู่สองแบบ
    - เหลี่ยมๆ ธรรมดาโลกแต่ทำไมบางเจ้าเขาขายแพงจังเลยอ่ะครับ
    - ทรงกระบอก แบบนี้จะต้องมี anti-cyclone ใช่ป่ะครับ จึงจะไม่ทำให้เกิดน้ำวน?
    แล้วถ้าเกิดผมจะสั่งร้านอะคริลิคทำมันคุ้มรึปล่าวครับ?

3. Radiator : อันนี้ไม่มีความรู้เลยครับ ว่าจะใช้กี่ตอนดีแต่เท่าที่เล็งๆดูก็ตามนี้ครับ
    - Koolance HX-CU1020V Link >>> http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=25441
    koolance รุ่นนี้มีสองตัวแบ่งเป็นแบบ Vertical กับ Horizontal โดยตัว vertical จะบางกว่า นอกนั้นก็เหมือนๆกันเลยครับ
    - Black Ice Pro III Link >>> http://www.performance-pcs.com/catal...oducts_id=4185
    ที่ผมยกสองตัวนี้ขึ้นมาเพราะราคาถูกกว่าตัวอื่นน่ะครับ ถ้าหากเทียบกับ swiftech MCR-320 ที่ขายในบ้านเราตัวไหนจะเย็นกว่ากันครับ
    หรือท่านอื่นคิดว่าตัวอื่นดีกว่าลองเสนอมากันครับ ขอทั้งแบบ 3ตอนเดี่ยว และแบบ 2+1ตอนด้วยนะครับ แล้วคิดว่าอัด cpu ตัวเดียวหม้อจำเป็นต้องขนาดนี้รึปล่าวครับ

4. Water Pump : อยากจะลองโมเองดูน่ะครับเพราะเห็นตัวนี้แล้ว สเปกพุ่งแรงดีครับ

JUN HX-4500
    รายละเอียด: ปั้มน้ำคุณภาพดี กำลังปั้มแรงสม่ำเสมอ เหมาะสำหรับตู้ 36-60 นิ้ว
    กำลังไฟ 36 w
    กำลังปั้ม 2000 L/Hr
    ปั้มน้ำได้ 2.8 m

ถ้าโมเองแล้วมันไม่แรงพอจะทำให้อั้นน้ำใช่รึปล่าวครับ?

5. Fitting : 1/2" ทั้งระบบ (แต่ว่ามันหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ >_<)

6. Water Tube : 1/2"ID x/x"OD
    อยากถามว่า OD ที่ขนาดต่างกันมีผลต่อค่าductile? ยิ่งใหญ่ยิ่งดัดยาก? แล้วสายที่สีแปลกๆพอจะหาที่ไหนได้มั่งครับ เห็นสีเขียวๆแล้วเกิดอาการเบื่อๆ

7. Fan : พัดลมขึ้นอยู่กับหม้อด้วยรึปล่าวครับ ที่ดูๆไว้ก็ขนาดมาตรฐานชายไทย 12*12*25 mm
    - CM 90CFM *rad
    - Scythe 110 CFM *rad
    แล้วมีความจำเป็นแค่ไหนที่ต้องใช้พัดลม high CFM?? หรือแค่แบบบ้านๆก็พอแล้ว

8. liquid : น้ำกลั่นไม่ก็น้ำสีที่เขาขายกัน

--------------------------------------------------------------------------

นี่เป็นเคสผมครับ มันเต็มจนไม่มีที่ใส่แล้ว คงต้องตั้งน้ำๆไว้ข้างนอกเคส Y_Y

พอไปเห็นอันนี้เกิดอาการอยากเปลี่ยนขึ้นมาทันที
    Last edited by exheyyo; 27 Jul 2009 at 22:18:15.

OverclockZone Member sharnack's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

Case สวยดีครับแต่เนื้อที่ใช้สอยน้อยไปหน่อย
    ตอบแบบสามัญชน
    block CPU http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=526349
    water tank ต้องเป็นแกน aluminium แล้วเปิดพัดลมอัดแรงๆครับ ช่วยได้เยอะ เช่นตัวนี้

นอกนั้นไม่ต่างกันเลย

ที่เหลือมานั่งรอท่านเทพ rep ล่างตอบครับ

OverclockZone Member kaho19's Avatar
    สาทร,พันธุ์ทิพย์,พาต้า,ปิ่นเกล้า,ท่า

1. EK Supreme LT ต้องใช้ปั้มแรงๆครับ ถึงจะดี เช่น ปั้ม 355+Top

3. เล่นแค่ CPU อย่างเดียว ใช้ 3 ตอน ก็เหลือเฟือแล้วครับ เอามาคล๊อกหนักๆก็ Black Ice GTX360 + พัดลมแรงๆ แค่นี้ก็เย็นสบายแล้วครับ

4. ปั้มน้ำตู้ปลา ไม่มีรุ่นไหนที่เหมาะกับระบบชุดน้ำเลยครับ เนื่องจาก ต่อไฟจาก PSU ไม่ได้ , แรงดันน้ำต่ำ , ปั้มเวลาใช้นานๆจะร้อน ทำให้น้ำก็ร้อนไปด้วย

7. Scythe 110 CFM พัดลมตัวนี้ดีครับ แรงดึงสูง เหมาะกับหม้อ Black Ice GTX360

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

^
    ^
    Black Ice GTX240 เหลือมั้ยท่าน

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เตรียมเงินไว้ซัก 15000 ก่อนเลยครับ เดี๋ยวไอเดียกระฉูดเอง

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

Quote Originally Posted by slate View Post
    เตรียมเงินไว้ซัก 15000 ก่อนเลยครับ เดี๋ยวไอเดียกระฉูดเอง
    ผมว่า 15000 * 2 มั้งครับ

OverclockZone Member ranti's Avatar
    มหาชัยเมืองใหม่ สมุทรสาคร 086-0640403

15000 เลยหรือท่านๆๆ อยากลองเล่นน้ำซะแล้วสิ

Bookmarks

Bookmarks