overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member lovestory3's Avatar

Default มันคาใจผมมานานครับ

อย่าหาว่าผมโง่อะไรเลยนะครับ

คืออย่ากรู้อะครับว่า สมมุติอายุ CPU เครื่องผมมัน1ปีแล้ว ความเร็วมันยังคงเดิมเหมื่อนตอนซื้อใมม่ๆหรือว่าตอนนี้มันไม่ได้แรงเหมื่อนซื้อมาใหม่ เคยมีคนตั้งคำถามมาแล้ว ว่าCPU อายุ5ปีทำไมมันช้ากว่าเดิม คำตอบที่ได้มันไม่ชัดเจนอะครับ ท่านบางคนบอก CPU ยังความเร็วเท่าเดิมไม่มีตกหรือช้า่ลง แต่เป็นที่ซอฟร์แฟร์สมัยใหม่ที่ต้องการความเร็วCPU สูงขึ้นมันเลยทำให้ดูช้าลง บางคนก็ว่า มันช้าลงจริงๆ ไช้โปรแกรมเวอร์ชั่นเก่าๆ วินโดว์เก่าๆ มันบูตช้ากว่าเดิม ทำงานช้ากว่าเดิม
    ผมจะยกตัวอย่างคอมผม ตอนนี้ความเร็วCPU 2.53 สมมุติผมไช้งานมา4ปีแล้ว ผมเปลี่ยนบอร์ดใหม่ ความเร็วCPU มันจะเหมื่อนเดิมสมัยซื้อใหม่ๆ หรือว่า CPU มันก็ต้องมีการสึกกร่อนตามการเวลา มีคนเคยบอกว่า CPU เค้าออกแบบมาให้มันใช้งานได้10ปี แต่ส่วนมากจะไช้ไม่ค่อยถึง3ปีกันนัก เพราะจะขายทิ้งซื้อตัวใหม่ก่อนประจำ นั้นแสดงว่า CPU มือ2 ความเร็วในการประมวลผลจะสู้ของมือ1 ที่รุ่นเดียวกันทุกอย่างไม่ได้นะซิครับตามความคิดผม หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ผมอย่ากรู้จริงๆ

OverclockZone Member care it's Avatar
    Suratthani And Bangkok

อันนี้ ในความคิดผม ผมว่าเท่าเดิมน่ะ

แต่ที่ช้าไปเป็นที่วินโดว์เปล่าครับ ใช้นานๆๆก็อืดได้หมือนกัน

หรือว่าลงโปรแกรมมากเกินไป เดี๋ยวลองคนอื่นมาตอบอีกทีน่ะ

แต่ของผม 3ปีแระ CPUZ วัดดูเท่าเดิมทุกวันง่ะครับ

OverclockZone Member

ผมอธิบายง่ายๆนะครับไม่เอาทฤษฏียากๆเดี๋ยวไม่รู้เรื่องไปกันใหญ่

ความเร็วหน่วยวัด ซีพียู ให้ดูเป็นเข็มวัดความเร็วในรถยนต์ครับ(ในกรณีที่เข็มวัดมาตรฐานเที่ยงตรงนะ)

ความเร็วรถ ก็คือความเร็วที่วัดได้จากซีพียู สมมุติเทียบความเร็ว รถ 100Km/H เป็น ซีพียูความเร็ว 1GHz

หมายความว่า ไม่ว่ารถมันจะเก่าซักเท่าใด ถนนมันขุรขะเท่าไหร่แต่ถ้าเข็มวัดมันวัดได้ 100 Km/H มันก็คือเท่านั้น

ในซีพียู ก็เหมือนกันไม่ว่าจะเก่า จะร้อนยังไง ถ้ามันรัน บูต เข้าวินโดว ทำงานได้ที่ 1 GHz ก็คือความเร็ว 1GHz

ไม่มีลดหรือเพิ่ม มันจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับซอฟแวร์ที่ใช้ไม่ใช่ ซื้อไปนานๆ จากซีพียู ความเร็ว 1GHz

ลดเหลือ 700Hz ไม่มีครับ

ส่วนคำถามของคุณ คุณเข้าใจผิดไปมากเรื่อง ของมือ 2 และเรื่องความเร็ว ซีพียู

ไม่ว่าจะของ มือ1 มือ2 ถ้าความเร็วเท่ากัน รุ่นเหมือนกันแปะๆ ความเร็วในการประมวลผลพูดได้ว่าเท่ากัน

ยกเว้นว่า เป็น ซีพียูรุ่นใหม่กว่า สถาปัตยกรรมใหม่กว่า ความเร็วสูงกว่า ถึงจะมีการประมวลผลที่ดีดว่า เร็วกว่าได้

อย่าง ซีพียู คุณ ไม่มีคนไหนซื้อ E7200 มา 3ปี แล้วเปลี่ยนซีพียูตัวใหม่เป็น E7200 ตัวเดิม

เหตุผลเพราะความเร็ว E7200 ลดลง ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่เลย

ปล. GHz-->G=Giga คือ 1000 /Hz=Hertz ,1 Hertz หมายถึง 1 ครั้ง ต่อวินาที
    Last edited by Antimage; 28 Jul 2009 at 03:24:44.

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

5ปีที่แล้วเรามีอะไรใช้กันครับ เอาแบบหรูๆ P4 + DDR ram bus400 หลายๆบ้านยังใช้ P3 กันอยู่เลย

เดี๋ยวนี้ Atom330 ยังลื่นกว่าสเปกของ5ปีที่แล้วด้วยซ้ำ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    5ปีที่แล้วเรามีอะไรใช้กันครับ เอาแบบหรูๆ P4 + DDR ram bus400 หลายๆบ้านยังใช้ P3 กันอยู่เลย

เดี๋ยวนี้ Atom330 ยังลื่นกว่าสเปกของ5ปีที่แล้วด้วยซ้ำ
    นั่นเขาเปลี่ยน สถาปัตยกรรมภายในใหม่ครับ เหมือนเครื่องดีเซล 2.5ลิตร สมัยเมื่อ 10 ปีที่แล้วอ่ะครับ

ให้กำลังสูงสุด 90 แรงม้า แต่ปัจจุบัน เครื่องดีเซล คอมมอนเรล 2.5ลิตร ลื่อไป 110-120แรงม้าโน่น

ด้วยเทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง รวมถึงชุดคำสั่งที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น

ปล. ถ้าใครเกิดทันเล่น Pentium 133MHz แค่ ความเร็วสูงสุดยังสู้

บัสเดิมๆของ ซีพียูสมัยนี้ไม่ได้เลยจะเอาอะไรกับเรื่องการประมวลผล

OverclockZone Member lovestory3's Avatar

Quote Originally Posted by Antimage View Post
    ผมอธิบายง่ายๆนะครับไม่เอาทฤษฏียากๆเดี๋ยวไม่รู้เรื่องไปกันใหญ่

ความเร็วหน่วยวัด ซีพียู ให้ดูเป็นเข็มวัดความเร็วในรถยนต์ครับ(ในกรณีที่เข็มวัดมาตรฐานเที่ยงตรงนะ)

ความเร็วรถ ก็คือความเร็วที่วัดได้จากซีพียู สมมุติเทียบความเร็ว รถ 100Km/H เป็น ซีพียูความเร็ว 1GHz

หมายความว่า ไม่ว่ารถมันจะเก่าซักเท่าใด ถนนมันขุรขะเท่าไหร่แต่ถ้าเข็มวัดมันวัดได้ 100 Km/H มันก็คือเท่านั้น

ในซีพียู ก็เหมือนกันไม่ว่าจะเก่า จะร้อนยังไง ถ้ามันรัน บูต เข้าวินโดว ทำงานได้ที่ 1 GHz ก็คือความเร็ว 1GHz

ไม่มีลดหรือเพิ่ม มันจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับซอฟแวร์ที่ใช้ไม่ใช่ ซื้อไปนานๆ จากซีพียู ความเร็ว 1GHz

ลดเหลือ 700Hz ไม่มีครับ

ส่วนคำถามของคุณ คุณเข้าใจผิดไปมากเรื่อง ของมือ 2 และเรื่องความเร็ว ซีพียู

ไม่ว่าจะของ มือ1 มือ2 ถ้าความเร็วเท่ากัน รุ่นเหมือนกันแปะๆ ความเร็วในการประมวลผลพูดได้ว่าเท่ากัน

ยกเว้นว่า เป็น ซีพียูรุ่นใหม่กว่า สถาปัตยกรรมใหม่กว่า ความเร็วสูงกว่า ถึงจะมีการประมวลผลที่ดีดว่า เร็วกว่าได้

อย่าง ซีพียู คุณ ไม่มีคนไหนซื้อ E7200 มา 3ปี แล้วเปลี่ยนซีพียูตัวใหม่เป็น E7200 ตัวเดิม

เหตุผลเพราะความเร็ว E7200 ลดลง ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่เลย

ปล. GHz-->G=Giga คือ 1000 /Hz=Hertz ,1 Hertz หมายถึง 1 ครั้ง ต่อวินาที
    เคลียซักทีขอบคุณมากๆครับ ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย (จำได้ตอนสมัยไม่เป็นคอม ผมถามเพื่อนว่าโปรแกรมที่ไม่ค่อยไช้มันจะเสียหรือเปล่าเราไม่ได้ไช้เลย เพื่อนมันบอก ถ้าโปรแกรมไม่ได้ไช้ ต้องกดใช้บ้าง เพราะเด๋วมันจะเสีย เพื่อนบอก มันก็เหมื่อนรถยนนั้นแหละ ต้องเอาไปวอมเครื่องบ้าง ไอผมก็ไช้หมด มันบอกไม่ไช้นานๆโปรแกรมจะช้า) (ตอนนี้รู้สึกอายตัวเองยังไงไม่รู้ ตอนนี้ยังเอาเรื่องนี้ล้อมันอยู่เลย คิคิ )

Bookmarks

Bookmarks