Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD 4890 แรงกว่า HD 4870 มากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD 4890 แรงกว่า HD 4870 มากไหมครับ

HD 4890 แรงกว่า HD 4870 มากไหมครับ (แบบรู้สึกได้เลยไหมครับ)

ThermalTake TR2 RX 550W เอา HD 4890 + Q9550 + HD 1ลูก + SoundCard อยู่ไหมครับ

และขนาด 4890 ยาวกว่า 4870 มากไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ

รู้สึกได้เลยครับว่า แรงกว่า น่าจะประมาณ 25-35%
    TT ตัวที่บอก น่าจะพอได้ แต่ full load ดับแน่นอน (เสียรมณ์ ตอนเล่นเกมส์อยู่ดีครับ ) ท้ายสุด คือต้องไปเปลี่ยนภายหลัง
    ขนาดน่าจะใกล้ๆ กันนะครับ

Comment

ผมรู้สึกได้นะ ว่ามันแรงกว่า 4870 ชัดเจน

4870 เล่น Crysis หน่วงๆ ใช้ 4890 แล้วแหล่มกว่าเดิมเยอะเลย

ส่วนตัวการ์ดขนาดน่าจะเท่ากัน ??
      POWER เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ

Comment

ต่างประมาณ 15 % (โดยเฉลี่ย)
        HD4870 / HD4890
        100 fps / 115 fps
        50 fps / 57.5 fps
        25 fps / 28.75 fps
        10 fps / 11.5 fps

และดูเป็นเกมส์ๆ ไป

http://www.techpowerup.com/reviews/S...HD_4730/6.html

Comment

Originally posted by bunza023 View Post
          HD 4890 แรงกว่า HD 4870 มากไหมครับ (แบบรู้สึกได้เลยไหมครับ)

ThermalTake TR2 RX 550W เอา HD 4890 + Q9550 + HD 1ลูก + SoundCard อยู่ไหมครับ

และขนาด 4890 ยาวกว่า 4870 มากไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ
          เดี่ยวท่านก็รู้ครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยนอาไร ลองดูเลย

Comment

แรงกว่าประมาณ พันกว่าบาทครับ ราคาที่ผมเสียไปตอนแรกจะเอา 4870 ประมูลแพ้เลยต้องไปซื้อ 4890 มา อิอิ

psu ท่านผมว่าเอาอยู่ครับ

ผมใช้ 530 w ของraidmax hdd 2 ลูก พัดลม 3 cpu ก็ oc ด้วย ยังไม่มีปัญหาครับ แต่เปิดแอร์ครับ

Comment

power ของท่านตัวนี้ใช่ปะ
              http://www.weloveshopping.com/templa...&shopid=134425

The outer packaging is typical of ATI/Asus fashion. The front of the box is adorned with a black knight on a horse but the eyes of the overclockers among us will be drawn to the Voltage Tweak emblem which dominates the scene (more on this in the test setup section). The rear of the box goes on to describe the feature set, and power requirements of the EAH4890 card which Asus recommend a PSU of 550W with a 12v rating of 40A.
              ข้างบนจ่ายไฟ 12 v แค่ เฟส1 16 A เฟส2 17 A

แต่ไงๆ ก้ลองดูก้ได้คับ แต่เปิดนานๆ อาจมีวูบนะ ^^

Comment

ลองดูครับ PS น่าจะได้ครับ

ผมใช้ Enermax Liberty 500W กับ

Q9300 + ATi 4890 + 3 HDD + 12cm Fan X 4

ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ผมใช้ Enermax Liberty 500W กับ

Q9300 + ATi 4890 + 3 HDD + 12cm Fan X 4

Comment

Originally posted by Tazza View Post

Liberty 500W ราคา 4XXX
                    แต่ T2R RX 550W ราคา 25XX เองนะครับ

ดูราคาคร่าวๆน่าจะพอประเมินคุณภาพได้

Comment

พอไม่พอดู w รวมอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ มันต้องดูด้วยว่าจ่ายไฟ 12 ได้เท่าไหร่ด้วย
                      ข้อมูลตามท่านข้างบน ถ้าการ์ดต้องการไฟ 12 40A ก็หาพาวเวอร์ที่มันจ่ายได้สัก 50A
                      เพราะมันต้องจ่าย +12 ให้ cpu ด้วย ควรจะมีให้พอที่อุปกรณ์ต้องการ

Comment

PSU น่าจะพอครับ
                        ของผม Tsunami 500 W 80+

GA-EP45 UD3R
                        HD4890
                        HDD 320 GB -1 ลูก
                        XFi PCI +front panel
                        Aver media PCI TV tuner
                        DVD RW-1 ตัว
                        ยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ

Comment

เหลือๆ ดีกว่าขาด เพาเวอผม powerX 600 w 80 plus(ราคา 2700 ไฟ 12 V 2 เฟส เฟส ละ 25 A เพาเวอร์ทียกยอปอปั้น โดย nvidia) nom 2 550
                          4890 ตัวเรป oc 950 mem 1050 ไปไม่รอด มีวู๊ปบ้าง เวลาเล่นนานๆ
                          ต้องลดคล็อค 900 ถึงไม่มีอาการ
                          ที่แรกผมมอง tagan u33i ตัวนี้ก้จ่าย 600w ไฟ 12 V 2 เฟส รวม 48 แอมป์ ราคา 3000
                          แต่ตอนไปซื้อ ที่ร้านเค้าไม่มี เพราะซื้อหลายอย่าง อยากซื้อที่ร้านเดียวไปเลย
                          ตัว 4890 คล๊อคไปที่ 950 แบบสบายๆ ต่างกัน100 mhz นี้ได้เฟรมเรทคนละเรื่องเลยนะ ถึงจะตัวเรปก้เถอะ ปรับพัดลม หนึ่งร้อยเปอร์ไปเลยเสียงดังก้เปิดลำโพงดังๆ สมาธิ มันก้จดจ่ออยู่ที่เกมส์ จะได้ยินไปใยเสียงพัดลม พอเล่นเน็ทก้ปรับรอบพัดลมลด ก้แค่นั้น ฟลูโหลด ผม 60 องศาเอง อิอิ เย็นๆๆ
                          แล้ว สำหรับตัว turbo นะ ที่oc มาจากโรงงาน ลองดูข้างๆ กล่องนะจะต้องการไฟ 12v 40 A เป็นอย่างต่ำ Gddr5 กินไฟ มากจริงๆ
                          ปล. ตอนนี้่ว่างจัด เล่นเกมส์วันละ 10 ชม+ แล้วแต่ถ้ามาเปิดเล่นเน็ทไม่เล่นเกมส์ หรือมา เปิดดูทีวี Gpu activity มันไม่ full load ก้คงสบายๆ ไม่กินไฟ ฟันธง โช๊ะ โช๊ะ โช๊ะ

Comment

แล้ว

ASUS 4890 Non Ref
                            XFX 4890
                            HIS 4890 Turbo

ตัวไหนน่าใช้ที่สุดครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

Comment

PSU ผมก็ว่าน่าจะพออีกเสียงครับสำหรับ 4890

ถ้าวูปหรือมีอาการจริงๆค่อยเปลี่ยนครับ **เสียดายเงิน**

อย่าลืมว่าเส้นแบ่งระหว่างเหลือกับขาดคือคำว่าพอดีครับ ^^

Comment

Working...
                              X