overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member xionz's Avatar

Default ทำไม LCD 18.5"-19" มันมีแต่ทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ

ทำไม LCD 18.5"-19" มันมีแต่ทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ

เมื่อวานผมกะว่าจะไปซื้อหรือว่าจะผ่อนดี พอดีเดินไปดูสินค้า ( ไอที ซิตี้ โคราช )

จอที่ผมต้องการและภายในห้างทั้งหมด จะมีแต่ทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ

เพราะปรกติร้านเกมส์ส่วนมากจอระดับนี้จะเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส

ก็เลยไม่ได้ซื้อ เพราะไม่ตรงตามสเป็ค = =" ผมเลยคิดว่ามันเป็นรุ่นเก่าเลิกผลิตไปแล้ว

อีกอย่างเจ้าของร้านแนะนำว่าอันนี้เป็นแบบ ( วาย ) ผมก็งงๆ ( มันใช่วายสกรีนไหมครับ = =" )

เป็นของ samsung นะครับที่ผมถาม แล้วผมอยากทราบว่า จอปัจจุบันที่นิยมใช้

มันเป็นประเภทไหนครับของตระกูล LCD ครับ ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ที่นิยมกันก็จอ widescreen ถ้าจะเอาที่เป็น สี่เหลี่ยมจัตุรัส มันก็มีครับราคาจะแพงกว่าพวก widescreen แต่ต้องรอคนโคราชตอบแล้วละครับจะหาแหล่งได้ที่ไหน

OverclockZone Member xionz's Avatar

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    ที่นิยมกันก็จอ widescreen ถ้าจะเอาที่เป็น สี่เหลี่ยมจัตุรัส มันก็มีครับราคาจะแพงกว่าพวก widescreen แต่ต้องรอคนโคราชตอบแล้วละครับจะหาแหล่งได้ที่ไหน
    ไอ้จอ widescreen นี้เวลาจับที่จอมันจะเป็นคลื่นๆใช่ไหมครับ

เพราะผมเห็นไอ้ตัวข้างๆกันเป็นคล้ายจอกระจกนะครับ แบบว่าเงามากๆเลย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

จอ4เหลี่ยมผืนผ้าคือสัดส่วน 4:3 จอwidescreenคือ16:9
    เดี๋ยวนี้จะซื้อก็ซื้อ16:9ไปเลย เพราะเกมสมัยนี้ซัพพอร์ตหมดแล้ว และถ้าจะดูหนังก้จะได้ดูเต็มๆไม่ต้องมีตัดขอบข้างหรือมีแถบดำบนล่างเหมือนดูในทีวี

แต่ถ้า19นิ้วเนี่ย แล้วเป็นสี่เหลี่ยมจัสตุรัสมันจะไม่ใช่4:3นะครับ จำสัดส่วนไม่ได้แต่มันจะเบี้ยวๆแน่นอนถ้าเอามาเล่นเกมดูหนังเนี่ยตัวบวมๆ

มีภาพเปรียบเทียบขนาดจอแต่อยู่เครื่องที่บ้าน ถ้าไม่ลืมจะเอามาให้ดู
    ไอ้ที่จับแล้วเป็นคลื่นเนี่ยเค้าเรียกว่าLCDครับ เป็นหน้าจอผลึกเหลวมันเลยเป็นคลื่นๆ

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

16:10 = 1920x1200, 1680x1050, 1440x900, 1280x800
    16:9 = 1920x1080, 1280x720 (LCD TV ขึ้นไป)
    5:4 = 1280x1024
    4:3 = 640x480, 800x600, 1024x768

Sorce:http://www.i3.in.th/news/view/75

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

Quote Originally Posted by xionz View Post
    ไอ้จอ widescreen นี้เวลาจับที่จอมันจะเป็นคลื่นๆใช่ไหมครับ

เพราะผมเห็นไอ้ตัวข้างๆกันเป็นคล้ายจอกระจกนะครับ แบบว่าเงามากๆเลย

ขอบคุณครับ
    มันมีจอด้านกับจอกระจก จอด้านไม่ว่าจะขนาดเท่าไหร่จับมันก็เป็นคลื่นหมดละท่าน - -'

จอด้านจะสบายตากว่า ถนอมสายตากว่า ส่วนจอกระจกสีจะสดมาก ดูหนังสะใจ

OverclockZone Member lovestory3's Avatar

แนะนำนะครับ จอเก่าผมมันเป็นแบบทรงสีเหลี่ยม พอซื้อเครื่องใหม่ ลองใช้แบบวายดู ดีขึ้นเยอะครับเรื่องดูหนังเล่นเกมส์ ผมแนะนำเฉยๆครับ ต้องอยู่ที่การตัดสินใจครับ

OverclockZone Member

ถ้าเน้นเล่นเกมจะเป็นจอสัดส่วนแบบไหนดีกว่ากันครับ
    18.5
    เค้าว่ากันว่าจอ 18'5
    ตัวหนังสือมันจะอ้วน ภาพสั้นและเล็ก มันจริงไหมครับ
    Last edited by mrfree; 28 Jul 2009 at 08:56:55.

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

^
    ^
    18.5 จะเป็นอัตราส่วน 16:9
    ส่วน 19 wide จะเป็นอัตราส่วน 16:10

ถ้าเราตั้ง Resolution หน้าจอถูกต้องตามอัตราส่วน ภาพไม่สั้นไม่อ้วนหรอกครับ

OverclockZone Member Martin's Avatar

จอwide ดีกว่าครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ใช้ได้เหมือนกันหมดอะ wide อะ ตัวไม่เบี้ยวไม่ยืดหรอก ปรับ res ให้มันตรงค่าของจอก็จบ ตัวหนังสือเล็กไปก็ไปปรับที่ dpi ให้มันใหญ่ขึ้นก็จบ เดี๋ยวนี้จอ 4:3 เค้าแทบไม่ใช้กันเท่าไหร่แล้วคับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by arito View Post
    ใช้ได้เหมือนกันหมดอะ wide อะ ตัวไม่เบี้ยวไม่ยืดหรอก ปรับ res ให้มันตรงค่าของจอก็จบ ตัวหนังสือเล็กไปก็ไปปรับที่ dpi ให้มันใหญ่ขึ้นก็จบ เดี๋ยวนี้จอ 4:3 เค้าแทบไม่ใช้กันเท่าไหร่แล้วคับ
    4:3 ไม่ใช้ตรงไหน ก็ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง

16:9 = 4x4:3x3 = 4:3 นั่นแหล่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เยอะเลย ดีนะครับที่ผมไม่ตัดสินใจไปเสียก่อน

แต่สำหรับผม (โคราช) คงต้องรอไปก่อนครับ เพราะมันไม่มีของหรืออันที่ถูกใจเลยเห้อ...

ขอบคุณพี่น้องๆทุกท่านอีกครั้งครับ

OverclockZone Member oho2022's Avatar

ลองเดินดูที่ the mall รึยังครับ ผมคิดว่าน่าจะมีจอให้คุณจขกท.เลือก

ไปสอยมาแล้วครับ เป็นของ Samsung ครับ รุ่น Samsung LCD 19" 933BW PLUS / 5,100บาท ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่นิยมและจะพอทนกับราคาไหม = ="

แต่จอถือว่าถูกใจพอสมควรครับ เพราะที่โคราชตัวเลือกมันน้อยครับ ก็จำเป็นต้องเลือก อิอิ

ขอบคุณ oho2022 ด้วยนะครับที่แนะนำ บังเอิญอาทิตย์ที่แล้วไปดูแล้วครับ แต่ก็ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ = ="
    Last edited by xionz; 28 Jul 2009 at 14:11:42.

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by Antimage View Post
    4:3 ไม่ใช้ตรงไหน ก็ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง

16:9 = 4x4:3x3 = 4:3 นั่นแหล่ะครับ

ประทานโทษ มิทราบว่าได้อ่านครบประโยคไหมครับ
    เดี๋ยวนี้จอ 4:3 เค้าแทบไม่ใช้กันเท่าไหร่แล้วคับ
    ไม่ได้บอกว่า เลิกใช้หมดทุกคน ใน ออฟฟิคทั่วไปยัง 4:3 อยู่ แต่ถ้า user แบบเราๆ ซื้อใหม่ก็คงเลือก wide กันหมด น้อยคนมากๆ ที่แทบจะเลือกเอา 4:3 มาเล่น

แล้ว ไอสูตรคำนวนอะไรนั้นมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ การเลือกจอซักนิด มันอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อครับ

เดี๋ยวฉี่ใส่เลย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ที่บิดๆเบี้ยวๆเพราะคนขายทำให้ดูเบี้ยวครับ
    ปรับโหมดFullscreen ใช้Stretchมันก็เบี้ยวสิ ใช้Nomalลองดูมันจะเบี้ยวมั้ย แต่มันเหลือขอบเท่านั้น
    อาจลำคาญหรือกวนใจสำหรับบางคน
    แต่จอที่ไม่ใช่16:9 ไม่ทำให้สัดส่วนเสียครับ
    แถมเล่นน้ต มีพื้นที่ดูเยอะกว่าอีก ไม่ต้องเลื่อนหน้าบ่อย

ง่ะพวกพี่ๆน้องๆอย่าพึ่งมีปัญหาหรือเข้าใจผิดกันนะครับ ค่อยคุยกันครับ ใจเย็นๆจ้า อิอิ

ตอนนี้ผมลองทดสอบจอแล้วปรากฏว่าก็ถูกใจพอสมควรครับ แต่ตอนนี้ผมยังติดที่ค่า resolution

ผมใช้การ์ดจอ XFX 9600GT ไม่ทราบว่าส่วนมากจะปรับ resolution ที่เท่าไหร่ครับ

ถึงจะได้เหมาะสมกับขนาดของจอและสามารถดูหนังได้เต็มจอนะครับ

เพราะผมไล่ปรับมันเหมือนไม่ลงตัวและไม่บาลานซ์กัน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by xionz; 28 Jul 2009 at 15:16:18.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ปรับสุดที่จอมันให้มาเลยครับ

^^^ ขอบคุณครับ

รู้สึกว่าผมจะยังไม่ชิน เพราะยังหลอนๆอยู่ อิอิ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆมากเลยครับ อย่าพึ่งใจร้อนเข้าใจผิดหรือทะเลาะกันนะครับ

ค่อยๆคุยกันครับ อิอิ ยังไงเราก็ใจคอเดียวกัน ^_^

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks