overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member singha's Avatar

Default ถามเรื่อง Blu-ray หน่อยครับ

อาจจะเคยถามไปแล้วแต่จำไม่ได้ คราวนี้เอาแบบทีเดียวรู้เรื่องเลย
    1 Blu-ray หนัง 1 เรื่อง ขนาดจริงเท่าไร
    2 ถ้าโหลดจากบิท สามารถเปิดดูได้เลยไหมหรือต้องแปลงอะไรอีกหรือเปล่า
    3 DXVA คืออะไร ต่างยังไงกับ Blu-ray ยังไง คือเท่าที่รู้มันแปลงมาจาก Blu-ray ใช่เปล่าครับ
    4 Blu-ray แท้ๆแผ่นเต็มไม่มีแปลงหรือเพิ่มอะไร มีภาษาไทยทั้งพากย์และซัพเหมือน DVD หรือเปล่าครับ
    5 เวปบิทที่มีหนัง Blu-ray แบบเต็มแผ่นไม่แปลงไม่เพิ่ม ในไทยมีไหมครับหรือเวปนอกอย่างเดียว(คือเวปที่ผมเล่นมันไม่แบบเต็มมีแต่แบบ 1080p DTS x264 12Gb)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member singha's Avatar

ดันครับ

OverclockZone Member skylineball's Avatar
    อยู่ที่ บ๊างกอก.. บ๊างกอก..

1. Bluray master มีขนาดตั้งแต่ 20-40 Gb (อาจมีขนาดมากกว่านี้ อันนี้เท่าที่เห็น)

2. โหลดจาก บิท จะมี 2 แบบคือ ไฟล์ ISO หรือ เป็นโฟลเดอร์ จากในแผ่น สามารถเปิดดูได้เลย แต่ต้องใช้โปรแกรม เฉพาะหน่อย ผมแนะนำ ArcSoft TotalMedia Theatre 3 Platinum ( ผมลองใช้โปรแกรมอื่นไม่เวิคเลย ค้างมั่ง เข้าเมนู ไม่ได้มั่ง PowerDVD เองก็เหอะ ใช้ได้แค่ Version 7.3 น่ะครับ หลังจากนั้นโปรแกรมมันล๊อค ไม่ให้เปิดดู จาก โฟลเดอร์ )

3. รอผู้รู้จริง มาตอบน่ะครับ ..

4.มีเหมือน DVD ครับ แต่ต้องดู รายละเอียดว่า ไฟล์ที่โหลดมาเป็นของ zone ไหน เช็คดูก่อนอะน่ะ

5. มีเยอะแยะครับ ผมอยู่เว็บสีส้ม ก็มี co-lo ใจดี เอามาปล่อยให้ชมเรื่อยๆ ครับ แนะนำนิด ถ้าจะโหลดเอา เนต ควร 4 mb + น่ะครับ จะได้ไม่รอนานเกิน 2-3 วันก็เสร็จ - -" .

PS. ท่านใด มีวิธี ให้ PowerDVD เวอร์ชั่น 9 ขึ้นไป เปิด Bluray ดูได้จากโฟลเดอร์บ้างครับ คือ สามารถดูได้สมบูรณ์ เข้าหน้าเมนู เลือกเสียง เลือกซับได้ .. รบกวนแนะนำหน่อย จ้า

แล้ว KMplayer ดูได้ไหมครับ

ถามต่อ แล้วผมจะโหลด Transformer 2007 มันมี 2 แบบอะครับ คือ blu-ray HK มันเป็นแบบไหนมันดีไหมครับ กับอีกแบบ เขาบอกว่า Full-rip ตกลงจะ full หรือ rip กันแน่ ที่ผมเข้าใจคือ Full ก็คือตัวเต็มไม่ตัดอะไรออกเลย ส่วน Rip ก็ตัดอะไรออกนิดหน่อยเช่นโฆษณา หรือ ภาษา อะไรประมาณนี้ใช่เปล่า

PowerDVD 6 deluxe เปิดดูได้เปล่า
    Last edited by singha; 29 Jul 2009 at 14:59:18.

OverclockZone Member skylineball's Avatar
    อยู่ที่ บ๊างกอก.. บ๊างกอก..

- ผมก็โหลดมาดูอยู่ น่ะ Transformer 2007 (HK) มีเสียงไทย ซับไทย ครับ ให้โหลด Full มาดูครับ ส่วนเรื่อง Full-Rip มันมีหลายแบบครับ อาจมีการตัดเมนู โฆษณา หรือ อาจ ลดคุณภาพของหนัง ลง มาเพื่อให้ได้ไฟล์ที่มีขนาดเล็กลง ถ้าอยากลองสัมผัส Bluray จริงๆ ก็ ลองโหลด Full มาดูเลยครับ

- KM player ดูได้ครับ แต่อาจต้อง set โปรแกรมหน่อย ผม set ไม่เป็น 55+
    - Power DVD ต่ำกว่า Ver.7.3 ลองได้หมดครับ แต่ผมลองแล้วไม่ยักกะได้ -*- ( ทั้ง 2 โปรแกรมลองกับ window 7 64 bit )

- ArcSoft TotalMedia Theatre 3 Platinum แนะนำเลยครับ หาได้ในกูเกิ้ล เปิดได้ เหมือนกับท่านเปิดจากเครื่อง Bluray เลย ไม่ต้อง set ค่าใดๆ ^^

OverclockZone Member tigu's Avatar

ArcSoft TotalMedia Theatre ใช้ดูตัวเต็มได้ค่อนข้างแน่มั้งครับ แต่จะเข้าช้าหน่อย ส่วนตัวไม่ชอบเท่าไหร่แต่ก็จำเป็นใช้เพราะpowerDVD9ก็ดูได้มั่งไม่ได้มั่ง

บางเรื่อง40กว่าG ตัวเต็มผมว่าไม่เห็นความต่างเลยนะ-_-a ภาพดีกว่าDVDมานิดเดียว mkvน่าจะคุ้มสุด

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

KMP ผมว่าดูบลูเรย์ work สุดนะในความคิด

OverclockZone Member YokoKurama's Avatar

Quote Originally Posted by tigu View Post
    ArcSoft TotalMedia Theatre ใช้ดูตัวเต็มได้ค่อนข้างแน่มั้งครับ แต่จะเข้าช้าหน่อย ส่วนตัวไม่ชอบเท่าไหร่แต่ก็จำเป็นใช้เพราะpowerDVD9ก็ดูได้มั่งไม่ได้มั่ง

บางเรื่อง40กว่าG ตัวเต็มผมว่าไม่เห็นความต่างเลยนะ-_-a ภาพดีกว่าDVDมานิดเดียว mkvน่าจะคุ้มสุด
    MKVนี่สกุลอะไรเหรอฮะ

OverclockZone Member YokoKurama's Avatar

Quote Originally Posted by YokoKurama View Post
    MKVนี่สกุลอะไรเหรอฮะ
    แล้วมันคุ้มยังไงอ่ะ ชัดเท่าแผ่นแท้ๆเลยหรือปเล่า

Blu-Ray ภาพต่างกับ DVD นิดเดียวเองเหรอ - -

MKV มันเป็นการแปลง ลดขนาดจาก Blu-Ray ตัวเต็มครับ ประมาณว่าจาก 40G เหลือ 12G เช่รเรื่อง Transformer นี้แหละผมโหลดมาดูแล้ว 12G

ไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไร เดี๊ยวไปจั๊มเอาหนังมาก่อนแล้วลองมันทุกโปรแกรมเลย

Bookmarks

Bookmarks