overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default รบกวนถามผู้รู้เรื่องสเปคโน๊ตบุ๊คที่ใช้เล่นStreet Fight IV

คือโน๊คบุ๊คของผม สเปคตามนี้ครับ แต่เวลาเล่นต้องปรับ Lowทั้งหมด ถึงจะเล่นได้ FPS 60
    ถ้าปรับสุดหมด เกมจะอึดมาก FPS 7

CPU : Intel Core2 duo 2.0Ghz
    VGA : Nvidia GF 8600m GS 512mb
    Ram : 2GB
    HDD : ใน ไดร์ฟที่ลงเหลือประมาน 40-50GB

ยังไงช่วยดูให้ทีนะครับขอคำแนะนำด้วยขอบคุณมาก

OverclockZone Member armaku's Avatar

ของผมฉาก medium
    model medium
    นอกนั้นต่ำสุด ฮิๆ

เล่นได้60 fps น่ะครับ แต่คิดว่ามัน skip frame จาก ประมาณ 50 +- มา

ของผม c2d 2g
    vga nvida 105m เอ้ง ดูรูปปลากอบ

Last edited by armaku; 28 Jul 2009 at 15:49:20.

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

สเปคตามลายเซ็นต์ เล่นที่ 1280 x 720 ครับ
    ปรับ Model Quality เป็น Mid = ช่วยลดภาระการประมวลผลได้เยอะ
    ปรับ Frame Rate เป็น Fixed = ช่วยแก้อาการหน่วงเป็นระยะๆ
    นอกนั้นค่าต่างๆ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงครับ เป็น Default ที่เกมส์ตั้งมา
    แต่ถ้าหน่วงเพราะเล่นนานเกินสองชั่วโมง CPU ร้อนจัด ยังไม่รู้วิธีแก้แฮะ

ว่าแล้วก็ไปคลิกดูราคาฮาร์ดแวร์ Desktop ต่อ อยากเสียเงินก็เพราะไอ้เกมส์นี้แหละ

ปล. ว่าแต่มีการปรับ Background Quality เป็น Mid ด้วยหรือครับ เห็นปรับได้แค่ Low กับ High
    รูป รูป

OverclockZone Member armaku's Avatar

ผมบอกผิดครับ blackground ปรับเป็น high แหละครับ - - ถ้าปรับเป็น low กลายเป็นสนามตารางสีเหลี่ยมรับไม่ได้ 5555

ของผมเล่นทั้งวันเลย - - เคยมาแล้วปลดลอค ตัวครบเลย (แต่มีพักบ้างแต่ไม่นาน เรียกว่ายิงยาวเยอะกว่า)
    ไม่อืดเลยอ่ะครับ = = ผมว่ามันเป็นเหมือนบั๊กหรือป่าว เห็นบางคน เล่น pc ธรรมดา สเปคแรงๆก็เป็นกันบอกว่าอยู่ๆก็อืดว่างั้น -0-. (แต่ผมเล่นมาไม่เคยเป็นน่ะ ทั้ง pc กะ โน๊ตบุ๊ก)

ของผมเล่นที่ 640 * 480 เอ้ง ฮาๆ กลัวเครื่องไปก่อน แห่ะๆ ถนอมๆ ส่วน pc 1680 * 1050 aa*4 เต็มสูปพรืดๆ notebook มีประโยชน์แค่ตอนผ่อนคลาย เข้าเวรที่ทำงาน หรือไม่ก็ ว่างที่ทำงาน แห่ะๆ กลับมาเต็มอิ่มที่บ้าน
    notebook เนี้ยลุยออนไลน์กับชาวบ้านก็บ่อยน่ะครับ ฮึๆๆ (โดนเขายำเละแหละแต่ก็สนุก noob เอง)

ผมบอกผิดครับ blackground ปรับเป็น high แหละครับ - - ถ้าปรับเป็น low กลายเป็นสนามตารางสีเหลี่ยมรับไม่ได้ 5555

ของผมเล่นทั้งวันเลย - - เคยมาแล้วปลดลอค ตัวครบเลย (แต่มีพักบ้างแต่ไม่นาน เรียกว่ายิงยาวเยอะกว่า)
    ไม่อืดเลยอ่ะครับ = = ผมว่ามันเป็นเหมือนบั๊กหรือป่าว เห็นบางคน เล่น pc ธรรมดา สเปคแรงๆก็เป็นกันบอกว่าอยู่ๆก็อืดว่างั้น -0-. (แต่ผมเล่นมาไม่เคยเป็นน่ะ ทั้ง pc กะ โน๊ตบุ๊ก)

ของผมเล่นที่ 640 * 480 เอ้ง ฮาๆ กลัวเครื่องไปก่อน แห่ะๆ ถนอมๆ ส่วน pc 1680 * 1050 aa*4 เต็มสูปพรืดๆ notebook มีประโยชน์แค่ตอนผ่อนคลาย เข้าเวรที่ทำงาน หรือไม่ก็ ว่างที่ทำงาน แห่ะๆ กลับมาเต็มอิ่มที่บ้าน
    notebook เนี้ยลุยออนไลน์กับชาวบ้านก็บ่อยน่ะครับ ฮึๆๆ (โดนเขายำเละแหละแต่ก็สนุก noob เอง)

OverclockZone Member sabanes's Avatar

ขอรบกวนท่าน armaku หน่อยครับ ผี Sagat เข้าสิงย์ ทำให้อยากเล่น SF IV กับ Grid ที่ 1280 x 720 (หรือ 1920x1080 ถ้าเป็นไปได้) AA.2X , Model Qulity High

ไปฝันถึง GTS250 อยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าจับคู่กับ E5200 แล้วจะฉุดไหม หรือต้องกัดฟันไปที่ E7400

เห็นสเปคท่านใกล้เคียงกับที่กระผมฝันถึง ขอคำชี้แนะหน่อยสิครับว่า E5200 ไหวหรือไม่ไหว?

ขอบคุณครับ

CPU : Intel Core2 duo 2.0Ghz
    VGA : Nvidia GF 8600m GS 512mb
    Ram : 2GB
    HDD : ใน ไดร์ฟที่ลงเหลือประมาน 40-50GB

สเปคนี้ ปรับ mid ก้อ อึด อะครับเห็นมีคนบอกว่าให้ลด AA ลง ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนเหรอครับ

สเปคนี้น่าจะเล่นลื่นแล้วนี่หน่า แนะนำทีครับ

AA คือ Antialiasing(ลบรอยหยัก) ครับ
    จขกท.ใช้ Vista หรือ XP ครับ ถ้าใช้ Vista จำเลยร่วมในกรณีนี้คือ Ram 2 GB ครับ

คิดว่า เอาอยู่ น่ะครับ แบบเนียนๆเลยครับ (แต่ไหนๆจะซื้อ เล่น ตัว แรงไปโล้ด ของผมขี้เกรียจเปลี่ยนมันก็พอได้แล้วสำหรับผม แต่ re5 นี่มีผลอยู่น่ะครับ cpu ช่วยเยอะเลยเกมนี้ ของผม 1680*1050 เกม re5 อยู่ราวๆ rank a ไม่เปิด aa แต่ถ้าได้ cpu ช่วยคิดว่าขึ้นเพราะรู้สึก cpu เรียก fps ขึ้นได้เยอะเลยถ้าเปลี่ยน)
    ของ ผมเทสดูใหม่ 1680*1050 c16*aa(ลองสุดท้ายล่ะ) ทุกอย่างสุด

แต่ผมแปลกใจ ม่ะก่อน ผมเคยเทส no aa = 125 fps
    c16*qaa (สุด) = 77 fps

ใมเดียวนี้ ปรับ สุด แล้ว เหลือ ประมาณ 50 fps ไม่รู้ - -* เงง = = (จะว่า aa ปรับแล้วไม่แสดง ก็ไม่น่าจะลด fps ได้ตอนแรก กลับไปใช้ไดรเวอร์เดิมเทสก็แล้วได้ประมาณใหม่นี้)

************ มี aa ปลอมเกิดขึ้นน่ะครับ บางคนเปิดแล้วเหมือนไม่เปิด มันเป็นบางที ทำให้ได้ fps แปลก โดยเฉพาะ ati ครับผม -0-. บางคนน่ะที่เคยเจอมา เทสเลยให้มากผิดปรกติจากควรจะเป็น************
    Last edited by armaku; 28 Jul 2009 at 23:22:55.

ขอบคุณคุณ armaku มากครับสำหรับข้อมูลและภาพประกอบ จะได้หันไปเช็คราคา E7400 แทน
    ส่วนพิมพ์นิยมตัวแรงอย่าง E8400 ราคาตอนนี้ซื้อ E5200 ได้สามตัวเลย
    และกว่า i3 จะมามีผลให้ E8400 ราคาตก ก็ตั้งเดือนตุลาแน่ะ นานเกินรอ เสียดายเหมือนกัน

ผมใช้ win XP ครับ ตามรูปเลย

ลด AA ก้อได้แค่ FPS 20 อะครับ สเปคมันห่วยมากขนาดนี้เลยเหรอ
    หรือผมปรับอะไรผิด หรือ CPU มันแรงไม่พอในรูปปรับสุดหมด
    เคยลองปรับ Low หมด ฉากกับตัวละคร ถึงจะได้ FPS 60 เปิดอย่างใดอย่างหนึ่งก้อ เหลือ 40 20 ลดเรื่อยเลยครับ
    ยังไงแนะนำทีนะครับ

ปล. ผมว่าจะซื้อ PC งบ 30000 บาทครับ บวก ลบนิดหน่อย ช่วยแนะนำ Spec PCให้ทีครับ
    อยากได้ Intel ส่วนการ์ดจอ Nvidia หรือ ATI อันไหนดีกว่ากันแนะนำด้วยนะครับ
    เผื่ออนาคตอัพเกรด ด้วย อยากใช้นานๆ

รวมจอ wide screen 19" ยังไงแนะนำทีครับขอแบบ เน้น เกมแรงๆ กราฟฟิค หนักๆ(อย่าง Street Fighterตอนนี้และเกมในอนาคต) + ดูหนังครับ
    ถ้าไม่รบกวนเกินไประบุ ราคาแต่ละชิ้นให้ด้วยจะดีมากเลยครับ
    ขอบคุณมาก
    Last edited by neoplatic; 29 Jul 2009 at 20:50:14.

ปิด aa off ไปเลยครับ ข้างบน จะบ้าไปแล่ว ปิดไปโล๊ด - - ยิ่งจอโน๊ตบุ๊กจอไม่ได้โตไรมาก เล่นสัก 800*600 ก็ ok ล่ะ
    ของผมเล่นขำๆ 640*480 เอ้ง สนุกเหมือนก้าน~

จะปรับสุดไปทำใมaa=0 อย่างอื่น low ให้หมด ยกเว้น ตัวละคร=mid กะ blackground = high ไว้ แค่นี้ก็สวยแล้วครับ คุณ - - โดยธรรมชาติแล้วโน๊ตบุ๊ก ผมว่าไม่ต้องไปเอา แบบเต็มสูปกะเขาหรอก - - ...

ลองปรับ res ลงมาดูครับ 800*600 ดูสิ ไม่ก็ 640*480 ไปโล๊ด

งบตั้ง 3หมื่น อย่าไปเล่น จอ 19" เลยครับ เล็กครับ 22"wide ขึ้นไปครับ +- ก็ 9000 เองเดียวนี้ เหลือๆ 21k คอมไปหาจัดดู คอมผมเดียวนี้ ถึง 12k ป่าวไม่รู้ เล่นสะ 1680*1050 เต็มสูป aa ก็ลองสุดท้าย เนียนกิ๊ก แล่ว

ขอบคุณ armaku มากครับที่ให้คำแนะนำ แบบว่าอยากลองว่า จะรับได้แค่ไหน แหะๆ Rank E เลยทีเดียว = ='' อับอายซะ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks