overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 91
    OverclockZone Member YuE's Avatar

Default โมลำโพง 2.1 ให้กลายเป็น 7.1

ตอนนี้หนังก็เป็น 7.1 เกมส์ก็ 7.1 คอมก็รองรับ 7.1 แต่ลำโพงเป็นแค่ 2.1 ดูเหมือนขาดทุนในการใช้งานนะจะไปซื้อลำโพง 7.1มันก็โคตรแพงทำเองดีกว่าถูกว่ากันเยอะ ผมมีความคิดที่จะโมลำโพง 2.1 เป็น 7.1มานานแล้วแต่ไม่ได้ทำสักทีและแล้วก็ตัดสินใจลงมือทำมัน

ลำโพงที่ผมจะเอามาโมคือ aiwa TS-C020 อยู่กับผมมาตั้งแต่คอมเครื่องแรกเลยกี่ปีก็จำไม่ได้แล้ว ผ่านการโมมาก็หลายครั้งแล้วมันก็ยังไม่พังทนโคตรๆ ก่อนอื่นก็ต้องรู้ก่อนว่าภาคขยายเสียงเดิมมันกี่วัตต์เพื่อที่จะให้ระดับเสียงของภาคขยายเสียงชุดใหม่เข้ากับลำโพง sub เมื่อรื้อดูก็รู้ว่ามันใช้ไอซีขยายเสียงเบอร์ LA4630N ซึ่งเป็นไอซีขยายเสียงสำหรับลำโพง 2.1 โดยตรง ภาค sub ให้กำลังขับ 11วัตต์ และลำโพงเล็ก 4.6วัตต์ เมื่อรู้กำลังขับของมันแล้วก็เริ่มหาไอซีขยายเสียงที่เหมาะสมเลย

และผมก็เลือกไอซีเบอร์ TDA7266D หน้าก็เหมือนในรูปข้างล่าง ภายในตัวไอซีมีภาคขายเสียงทั้งหมด4ชุดต่อบริดจ์กัน2คู่ให้กำลังขับ 5วัตต์ คลาสเอบีที่โหลด 8โอห์ม ใช้อุปกรณ์ภายนอกน้อยง่ายต่อการสร้าง

รูปวงจรที่ผมออกแบบเอง(รูปยาวหน่อย) ในส่วนของวงจรขยายสัญญาณอินพุตนั้นผมก็อปมาจากของเดิมเป๊ะๆเพื่อให้ระดับและโทนเสียงใกล้เคียงของเดิมให้มากที่สุด ไอซีแต่ละตัวมีสวิตช์ปิดเปิดแยกจากกันเพื่อความยืดหยุ่นในการใช้งานปรับได้ตั้งแต่2.1ถึง7.1เลย sub นั้นมีสวิตช์เลือกได้ว่าจะต่อจากสัญญาณ sub โดยตรงหรือรวมทุกแซลแนล ลำโพงรุ่นนี้มันมีระบบ auto stand by ด้วยจึงต้องต่อสัญญาณ front ไปกระตุ่นวงจร auto stand by เพื่อไม่ให้ลำโพง sub มัน stand by

หลังจากออกแบบ PCB แล้วก็ลงมือทำเลย

เอาอุปกรณ์ลงบอร์ด มีแค่6ชิ้นเอง

ทำการติดฮิตซิ้งค์เข้าไป หน้าตามันคล้ายๆสปิดคอนโทรลรถบังคับเลยแฮะ

การกินกระแสที่ไฟ 9 โวลต์ 45 มิลลิแอมป์เท่านั้นครับแต่ถ้าเปิดเต็มสูบก็อีกเรื่อง

ทำภาคขยายเสียงเสร็จก็ทำภาคขยายสัญญาณต่อ

เอาอุปกรณ์ลงบอร์ด วงจรนี้ให้เสียงที่ใสมากๆเลยนะจะบอกให้เวลาเปิดดังๆเสียงก็ไม่แตกด้วย

สำหรับ VR นั้นผมมี 50k 2ชั้นอยู่แล้วไม่อยากเสียตังค์ซื้อใหม่ก็จับมาโมหัวชนท้ายซะเลย

เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้วก็ทำการติดตั้งเลย ไอซีขยายเสียงนั้นไม่ค่อยร้อนมากก็เอาไว้ข้างในตู้ลำโพงเลยเพราะข้างหลังไม่มีที่ว่างแล้ว สายไฟค่อนข้างเยอะนั่งต่อสายไฟกว่าครึ่งวันเลย

ด้านหน้า สวิตช์สีแดงคือสวิตช์ปิดเปิดไอซีขยายเสียงและกลมๆใสๆที่อยู่บนโลโก้ aiwa คือสวิตช์สลับการเสื่อมต่อของ subwoofer

แผงหลังด้านนอกและด้านใน มีไอซี L7809CV 4ตัวสำหรับจ่ายไฟให้ไอซีขยายเสียงแยกจากกัน

ภาคจ่ายไฟของเดิมนั้นจ่ายไฟไม่พอแน่เพิ่มหม้อแปลงเข้าไปอีกตัวเลย

ไดโอดและ c ก็ต่อแบบง่ายๆเลย

และแล้วทุกอย่างก็เสร็จสมบูรณ์ เทสแล้วไม่มีปัญหาด้านการใช้งานเสียงที่ได้ก็ไม่ต่างจากเดิมเลยแต่รู้สึกว่าจะดังกว่าเดิมนิดหน่อย

ลำโพงผมใช้ขนาด 2.5นิ้ว 8โอห์ม 6วัตต์ ซื้อมาจากร้านอมรบ้านหม้อตัวละ20บาทเมื่อ2ปีก่อนพึ่งค้นมาจากกรุสภาพเน่าไปหน่อยแต่เสียงยังใสอยู่

ทดสอบเล่น Prototype ดูสุดยอดมากๆครับเสียงกระสุนวิ่งรอบทิศเลย

เครื่องขยายเสียงที่ทำเองใช่ว่าจะสู้ที่มีขายทั่วไปไม่ได้นะบางทีเสียงอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ เครื่องขยายเสียงที่มีขายกันมันก็ใช้ไอซีขยายเสียงทั่วไปนี่แหละแล้วแต่ว่าเจ้าไหนจะเลือกเบอร์อะไรเท่านั้นเองยกเว้นยี่ห้อดังๆจะใช้ชิปของตัวเอง

OverclockZone Member saksith's Avatar

เกินความสามารถของผมเลย สุดอ่ะ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

เทพเกิน เจอวงจรก็งงแล้ว

555

.....มึน.....

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

สุดยอดจิงๆๆ

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

บอกได้คำเดียวว่า "งง" ครับ 55555++

OverclockZone Member toriyama's Avatar

เจ๋งอ่ะ.....ทำได้ไง?

OverclockZone Member lovestory3's Avatar

ตอนนี้ผมก็กำลังเรียนอยู่ วงจรของพี่เขียนสวยดีครับผมดูออก แต่ให้ผมคิดผมคิิดไม่ได้ เทพครับ สิ้นปีนี้ผมต้องทำลำโพงเป็นของตัวเองให้ได้

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ยอมแพ้ หัวไม่ไปทางนี้จริงๆ

OverclockZone Member Phuri's Avatar

ปวดสมองเลยครับ เทพมากๆ

OverclockZone Member aun002's Avatar

คนไทยก็อบไม่แพ้ไคในโลก

ติด1 ใน 3 ของโลก อิอิ

เผ่นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

สุดยอดมากมายมหาศาล เอิกๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

สุดยิดครับ

OverclockZone Member ood's Avatar
    บางบอน เกาะสมุย ^_^

ทํามาขายเหอะพี่ คนซื้อแน่ๆ^_^

OverclockZone Member lnonarak_naja's Avatar
    สมุทรสาคร-ราชบุรี

o_O

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

เยี่ยม

OverclockZone Member sit02's Avatar

ดูแล้วสนุกไปด้วยเลยครับ แบบนี้สร้างขึ้นมาใหม่แล้ว ไม่ใช่แค่โม

OverclockZone Member oonman's Avatar

สุดยอดอะครับ

แต่อยากรู้วิธีคิดค่าเลยนะนี่

แต่ก็อะนะ ถ้าผมทำเอง ซื้อเลยน่าจะถูกกว่า

แบบว่าหัวไม่ไปทางนี้อะ

OverclockZone Member vkennyza's Avatar

ทําขายหน่อย เำฉพาะ ซัก อะคับ เด๋ว หาดอกเอง อิอิ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

นี่สิแจ๋วของจริง

ทำของถูกๆ ให้เกิดประโยชน์คุ้มค่าสูงสุด ด้วยมือตัวเอง

ไม่ไช่ไล่ตามเทคโนโลยีต้อยๆ น่าสงสาร

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ไอตรง VR ที่เอามาต่อกันนี้ต่อกันยังไงเหรอครับ พอจะอธิบายได้ไหมคือสนใจไอตัวนี้มากๆเลย อยากรู้ว่าใช้วิธีไหนต่อกัน แล้วเวลาปรับค่ามันจะเป็นยังไง

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks