Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าอาการแบบนี้อุปกรณ์ไหนมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าอาการแบบนี้อุปกรณ์ไหนมีปัญหาครับ

ตอนแรกเครื่องก้อจะออกแนวช้าๆ ครับแต่ใช้งานได้ปกติดี
    แตเมื่อวานผมเอา DVD RW มาใส่แล้วเปิดเครื่องครับปรากฎว่ามันบูทวินโดว์ไม่ขึ้นเลย
    แล้วมันก้อพยายามจะบูทจาก CD-Rom ซึ่งเพิ่งเสียบไปเป็น DVD-RW แต่ก้อบูทไม่ได้อีก
    จากนั้นผมเลยถอด DVD RW ออกครับ
    แล้วก้อลองเปิดเครื่องใหม่
    คราวนี้มันนิ่งเลยครับไม่รันวินโดว์เลย อยากรู็ว่าอาการแบบนี้เป็นที่อุปกรณไหนน่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

มันก็อาจเป็นได้หลายสาเหตุนะ แต่ยังงัยก็ลองถอดพวกHDกับCDออกก่อนแล้วเสียบเข้าไปใหม่ แล้วลองdetectหาใหม่ครับ เช็คเรื่องสายของHDด้วยก็ดี อาจเดี๋ยงตรงนั้น เรื่องไฟก็มีส่วน บางทีไฟไม่พอก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน....

Comment

มันเป็นไปได้ไหมอ่ะครับว่า MB มันใกล้จะไปสู่สุขคติน่ะครับ

Comment

คุณก็ลงสเป็กเครื่องคุณหน่อยดิ เดาไม่ถูกอ่ะว่ามันเป็นกะอะไร เอาอายุการใช้งานด้วยก็ดี....

Comment

Cel 2.4 G
          Gigabyte จำชื่อรุ่นไม่ได้น่ะครับ พอดีไม่ได้อยู่ที่บ้าน
          HD Seagate 160Gb
          VGA Geforce 4 MX
          Ram DDR 512+256 / 333
          Supply แถมมากะ Case ครับ

อายุการใข้งานประมาณ 4 ปีครับ ยกเว้นแรมกับ HDD เพิ่งเปลี่ยนได้ประมาณ 7 เดิอน

Comment

Psu จ่ายไฟไม่พอครับ

Comment

น่าจะมาจากไฟไม่พอนะ ลองหาpsuมาเทสดู

Comment

บอก Watt PSU มาสิ

Comment

Supply แถมมากะ Case ............
                  ตัวนี้น่าจะเป็นปัญหามากที่สุดนะ

Comment

Originally posted by Shadowz View Post
                    ตอนแรกเครื่องก้อจะออกแนวช้าๆ ครับแต่ใช้งานได้ปกติดี
                    แตเมื่อวานผมเอา DVD RW มาใส่แล้วเปิดเครื่องครับปรากฎว่ามันบูทวินโดว์ไม่ขึ้นเลย
                    แล้วมันก้อพยายามจะบูทจาก CD-Rom ซึ่งเพิ่งเสียบไปเป็น DVD-RW แต่ก้อบูทไม่ได้อีก
                    จากนั้นผมเลยถอด DVD RW ออกครับ
                    แล้วก้อลองเปิดเครื่องใหม่
                    คราวนี้มันนิ่งเลยครับไม่รันวินโดว์เลย อยากรู็ว่าอาการแบบนี้เป็นที่อุปกรณไหนน่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
                    1.มี drive DVD หรือ CD-ROM อยู่ก่อนแล้วรึเปล่าครับ ถ้ามีลองดูเกี่ยวกับเรื่อง Jumper ดีๆ เพื่อนผมเคยลืมดู Jump เป็น Master ทั้ง2อันอาการคล้ายๆแบบนี้เลย ต้อง Jump เป้น master กับ slave

2.อย่างที่ท่านอื่นว่าครับ ลองดู PSU
                    Last edited by suicide; 25 Apr 2007, 12:23:45.

Comment

Working...
                    X