Announcement

Collapse
No announcement yet.

NTLDR missing...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NTLDR missing...

คอมเพื่อนผมมันขึ้น ....

NTLDR missing...
    press ctrl+alt+del to restart
    (จอสีดำน่ะครับ....ก่อนเข้า window)

ทำยังไงมันก็เข้า window ไม่ได้เลยครับ...ฟ้องยังงี้ตลอด
    กด f8 จะลองเข้า save mode ดูก็ไม่ได้ขึ้นเหมือนเดิม

เช็กสายที่ต่อกับ Hdd ดูครับ

Comment

ไม่ต้องเช็คครับ ผมโดนมา4เครื่องแล้ว ข้อมูลใน HDD ทุบไดร์หายหมด 555 ลงใหม่เลย และแนะนำให้ formate แบบ ช้าด้วยนะครับ ไม่งั้น ไม่เกิน 2 วัน อาการนี้มันจะกลับมาหาอีก

โดยไวรัส อะไรก็ไม่รู้ มีวิธีแก้ไงก็บอกด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
        เช็กสายที่ต่อกับ Hdd ดูครับ
        ลองดูแล้วครับ....ไม่หาย TT

Comment

อาจจะเป็นที่ไฟล์ NTLDR หายเฉยๆก็ได้ครับ (อาจจะเผลอลบไป)
          ลองบูตจากฮาร์ดดิสก์ตัวอื่นแล้วก๊อปไฟล์ที่ว่าไปใส่ที่ C:\ ดูครับ

Comment

Format ใหม่เลยครับ
            แบบนี้แก้ไม่ทันแย้ว

Comment

Originally posted by UTY78 View Post
              ลองดูแล้วครับ....ไม่หาย TT
              สลับพอตดูยังครับ

Comment

อาการก่อนหน้านี้คือ วินโด บังคับให้สั้ง รีสตาท ใช่อะเปล่า ครับ แล้วก็ BYๆๆ เลย ครับ อิอิ

Comment

พี่วิกร กำลังจาบอกว่า อะไรพังหรอครับ hdd หรือป่าว

Comment

ลองเข้าไปดูในนี้คับ

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=27385.0

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                      พี่วิกร กำลังจาบอกว่า อะไรพังหรอครับ hdd หรือป่าว
                      ไมรู้ครับ ผมโดน มา 4 เครื่องแล้วครับ สงสัยไวรัสมั้ง ลงใหม่อย่างเดียว เท่าที่รู้ตอนนี้ และทุกเครื่อง ถ้าแค่ ฟอร์แมท แบบ เร็ว ตอนลง อาการ มันจะกลับมาภายใน 2 วัน ผมลงใหม่ 3 เครื่อง โดยซ้ำทุดเครื่องครับ

Comment

Originally posted by bigberm View Post

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=27385.0
                        เพิ่งรู้นะเนี้ยขอบคุณมากครับ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ไมรู้ครับ ผมโดน มา 4 เครื่องแล้วครับ สงสัยไวรัสมั้ง ลงใหม่อย่างเดียว เท่าที่รู้ตอนนี้ และทุกเครื่อง ถ้าแค่ ฟอร์แมท แบบ เร็ว ตอนลง อาการ มันจะกลับมาภายใน 2 วัน ผมลงใหม่ 3 เครื่อง โดยซ้ำทุดเครื่องครับ
                          ผมลงทุกเครื่อง ฟอแมตแบบเร็วหมด ไม่เคยเจอเลย

Comment

Originally posted by bigberm View Post

โอ้วว จดๆ

Comment

ง่ายๆเลยนะครับ เอา HD ตัวที่มีปัญหา มาต่อ แล้วแล้วเปิดเข้าไปใน Drive C: เข้าไปแก้ Hide ไฟล์ก่อนนะครับ แล้วก็หาไฟล์ 3 ตัวนี้ครับ ที่มีชื่อว่า

boot.ini
                              ntldr
                              NTDETECT.COM

เมื่อหาเจอแล้ว ก็ก๊อปไฟล์ 3 ตัวนี้ ไปใส่ไว้ใน Drive C: ของ HD อีกตัว เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับผม

Comment

Working...
                              X