overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Default สอบถามเกี่ยวกับ cpu AMD ในการใช้งานจริง สองลักษณะหน่อยครับ

พอดีตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ และตัดสินใจไม่ถูก

ขอคำแนะนำในการเลือกใช้ พร้อมเหตผลนิดนึงครับ

จุดประสงค์ของการใช้งานเป็นหลักคือ ใช้เล่นเกม และำทำงานหลาย application เป็นหลัก ไม่นำมาใช้ในการแปลงไฟล์ vdo หรือตัดต่อใดๆทั้งสิ้น

แต่ก่อนผมเคยใช้ X4 9500 และปัจจุบันลด spec มาเป็น Athlon 32 ด้วยเหตผลจำเป็นบางประการ

ตอนนี้ผมอยากที่จะกลับไปเล่น multicore อีกหน แต่กำลังชั่งใจระหว่าง ความเร็ว core และจำนวน core อะไรคือสิ่งที่เหมาะสมกว่ากัน

ในตอนนี้ผมเห็นว่า phenom I และ Athlon II นั้นเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอย่างมาก ในงบประมาณที่ผมตั้งไว้คือ 3000-4000 (มือ 2หรือมือ 1) และก็ลังเลด้วยว่าการใช้งานของผมดังที่กล่าวไปข้างต้น ควรเลือก cpu แบบไหนระหว่าง

1.dual core ความเร็วคอร์สูงๆ เช่น Athlon II X2 250 OC @ 4.0Ghz

2.quad core ความเร็วคอร์ปานกลาง เช่น Phenom 9550 OC @ 3.0Ghz

3.dual core กึ่ง quad ความเร็วปานกลางถึงสูง เช่น Phenom II 550BE (open 4 core)

ตอนที่ผมดูผลการทดสอบจากเว็บ ส่วนมากในการเล่นเกม ผลการเทส ระหว่าง 2core กับ 4core ที่ความเร็วเท่าๆกัน แทบไม่มีความแตกต่างแบบมีนัยสำคัญเลย แต่ความเร็วคอร์กลับให้ความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญมากกว่า (อ้างอิงจากเวบนี้ http://www.vmodtech.com/main/article...or-game/all/1/)

อยากถามความเห็นชาว OCZ ว่า ถ้าคุณจะเลือก CPU AMD มาใช้ตามจุดประสงค์ที่ผมกล่าวไปข้างต้น (เล่นเกมเป็นหลัก ไม่แปลงไฟล์ ไม่ render แต่ใช้งาน multitask ) ท่านจะเลือกอะไรระหว่าง

dual core 4Ghz VS quad core 3Ghz

หรือใครมีประสบการณ์ตรงเปรียบเทียบกัน ช่วยแชร์ความรู้ให้ผมด้วยจักขอบพระคุณ มา ณ ที่นี้ครับ

OverclockZone Member hazarachi's Avatar
    Chonburi AND Nan

อยากรู้เหมือนกันกำลังจะย้ายค่าย

OverclockZone Member Q-boy's Avatar

เล่นเกมก็ 2 หัว

OverclockZone Member ACM's Avatar
    San Siro ,โอล แทรพฟาง

2.quad core ความเร็วคอร์ปานกลาง เช่น Phenom 9550 OC @ 3.0Ghz

3.dual core กึ่ง quad ความเร็วปานกลางถึงสูง เช่น Phenom II 550BE (open 4 core)

เป็นผมจะมองสองตัวนี้มากกว่าครับถ้างบขนาดนี้ครับ
    แต่เชียร์ 550BE มากกว่าครับ
    เหตุผลเหรอครับเพราะ ถ้าเปิด 4 หัว 550BE ได้มันจะดีมากมายเลยครับ
    เท่าที่เคยลองเล่น9550 มันยังไม่ค่อยเท่าไหร่ครับผม
    อันนี้เป็นความคิดของผมคนเดียวหรือป่าวไม่ทราบนะครับ
    แต่ผมก็เล็ง 550 BE ไว้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

550 ครับ
    250 ถึงจะ OC ไปได้ถึง 4.0 แต่มันก็ต้องใช้องค์ประกอบที่ดี และที่สำคัญ คือการจัดการกับ ความร้อนที่ ต้องมาแน่ๆ
    9550 ถึงจะ 4 หัวแท้ แต่ก็มีไม่กี่เกมส์ที่รองรับ
    550 เป้นทางเลือกที่ อยู่ตรงกลาง ไม่ต้องไปลากซะไกลมาก เอาพอหอมปากหอมคอ ตัดปัญหาเรื่องความร้อนออกไป
    อันนี้ความคิดผมนะครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้บอร์ดเน่าผมอาจจะไมไ่ด้ quote ข้อความมาตอบ

ลืมคิดถึงเรื่องความร้อนไปสนิทเลย

คือตอนนี้บอกตรงๆว่า ผมกำลังจะซื้อ X4 9550 จากท่านนึงต่อมาในราคา 3300บาท คนขายบอกว่า oc ได้ที่ 3.0 แน่นอน

แต่ยังติดที่ลังเลว่า

จะขยับอีกนิดไปที่ 550be ที่มีคนขายพร้อมบริการตบกบาล (เปิืดหัว) อยู่ 4100

หรือจะลดลงมาหน่อยไปเล่น X2 245 250 ที่ราคาอยู่แถวๆ 3000 ดีกว่า (สองหัวลากทะลุ 3.5-4.0 ถ้าดวงดี)

OverclockZone Member ACM's Avatar
    San Siro ,โอล แทรพฟาง

550be เพิ่มอีก 1 เสียงครับผม

OverclockZone Member volkswagen2007's Avatar

7xx โลดคับ มือสอง 4000 ++

แน่ะมีตัวเลือกมาอีกแล้ว 7xx

แต่ผมไม่ชอบ 3หัวเท่าไหร่อะครับ เหตผลเพราะถ้าเทียบ cpu เป็นหมาก็เหมือนหมาพิการไงไม่รู้เดินสามขา

ถึงเปิดหัวได้จริงก็คงไม่ปลื้ม -*-

ที่สนใจ 550be ก็คงเป็นเพราะถ้ามันเปิดหัวได้ เราจะได้ 2cpu ในอันเดียว

1.ในยามที่เจอเกมเมพขิงๆ ดึง cpu กระฉุด เราก็ลากมัน 2หัว ไปเฉียดๆ 4.0ghz แล้วจัดการมันซะ เปรียบได้กับ X2 250 ดีๆนี่เอง

2.ในยามปกติ ใช้งานทั่วไป หรือเกมระดับทั่วไป เราทำงานหลายๆอย่างในเวลาเดียวกันเยอะๆ ก็เปิด 4หัว แบบเดิมๆ
    ที่ 3.0ghz ก็เหมือนได้ Phenom II 940be มาใช้

ไม่รู้ผมสรุปมั่วหรือเปล่า คือถ้าซื้อ 550be มาแล้วเปิดหัวได้ ก็เท่ากับ มี 250 + 940 be อยู่ในตัวเดียวกันนั่นเอง

OverclockZone Member puter's Avatar

เท่าที่ผมดูในเวปบางท่านบอกไว้ว่าการเปิด 4 หัวอาศัยดวงจริงๆ คือ บอร์ดต้องเปิดได้ แล้วcpu ก็ต้องเปิดได้เช่นกัน
    ท่านซื้อcpu เปิดได้มา บอร์ดท่านอาจจะเปิดไม่ได้ก็ได้ ส่วนตัวผมซื้อมาแล้วครับ 550be บอร์ดเปิดไม่ได้แต่ที่ซื้อ cpu ใหม่มีเหตุผลเดียวครับ คือ ตัวเก่าร้อนมากจนทนไม่ไหวจริงๆ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

550BE@X4 ลองดูดีๆน๊าา.. เห็นเค้าเทส Prime95 แบบ X4 1-3ชม.รึยังคับ เห็นเค้า D9>D5 กันยัง ตัดต่อวีดีโออ่ะมีคนคอมเม้นท์ยัง อย่าลืมน๊าเปิด 4 หัวแต่เอาไปเล่นเกมส์ใช้ 2 หัวอย่างนี้มันเรียกเสถียรจิงๆอ่ะป่าวอ่ะ

X3@X4 อันนี้เคยเห็นเค้าเทสตามที่ว่ามาแล้วผ่าน X4 เปิด L3 เพิ่มส่วนตัวผมว่าแบบนี้โอเคกว่าแต่งบที่ใช้ก็สูงตามคับ

** ผมว่า 245,250 ก็พอแล้วนะสำหรับลักษณะการใช้งานแบบทั่น X2 65W ประหยัดไฟดีด้วยคับ **

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Inspiral View Post
    แน่ะมีตัวเลือกมาอีกแล้ว 7xx

แต่ผมไม่ชอบ 3หัวเท่าไหร่อะครับ เหตผลเพราะถ้าเทียบ cpu เป็นหมาก็เหมือนหมาพิการไงไม่รู้เดินสามขา
    กำๆ ผมนึกว่าท่าน จะเปรียบเป็นหมา 3 หัวซะอีก เป็น 3 ขาซะงั้น เลยพิการเลย

หะๆๆ

Bookmarks

Bookmarks