overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member totto3000's Avatar

Unhappy ปัญหาคอมดับครับ

คือเวลาเล่นเกมธรรมดาๆ ผมก็เล่นได้ไม่มีปัญหา เปิดทิ้ง เปิดโหลดทั้งวันทั้งคืน ปกติไม่เป็นอะไรครับ

แต่ถ้าเล่นเกมที่ใช้กราฟฟิคเยอะๆ อย่าง

The Sims 3 (เยอะเพราะผมปรังสูงหมด)
    Bionic Commando

เกมที่ลอง 2 เกมนี้ เล่นไปซักพัก คอมดับครับผม

แต่ดับแล้วเปิดได้ทันที ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะเป็น CPU ร้อนอะครับ
    เพราะเคยดับเพราะ CPU ร้อน มันต้องรอ~ให้เย็นลงก่อน (หรือเข้าใจผิด)

เลยอยากทราบสาเหตุว่า นอกจาก CPU ร้อน มันเกิดจากอะไรได้อีกครับ

ตอนนี้เลยไม่ได้เล่นเกมใหม่ๆ เลย

ปล. เป็นมาได้ซัก 2 อาทิตย์ครับ

Spec

PSU Tagan 600W
    CPU Phenom 9750
    RAM OCZ 1066 2GB*2
    PowerColor HD4850 512MB GDDR3
    MB GA MA770 DS3
    HD Seagate 150 + 500 GB

ขอบคุณทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำครับผม

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

นอกจาก CPU ร้อน มันเกิดจากอะไรได้อีกครับ

RAM

PSU

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ถึงซีพียูร้อน เปิดใหม่มันก็ติดเลยครับ ไม่ต้องรอ
    ถ้าเล่นปกติไม่มีปัญหาเจอเกมยูนิตเยอะๆ แล้วดับ
    น่าจะมี 3 ข้อ ไฟไม่พอ ร้อน หรืออาจะ OC ไม่สเถียรคับ
    จากสเปคแล้วคาดว่าจะมาจากความร้อน อิอิ

ลองเปิดฮาร์แวร์มอนิเตอร์แล้วเข้าเล่นเกมดูครับสักพักก็ออกมาดูว่าตัวไหนมันร้อนบ้าง
    เพราะคอมเพื่อนก็เคยเป็นทำนองนี้ครับ พอลองเช็คผลคือการ์ดจอมันปาไป 105 องศาอ่ะครับ

OverclockZone Member totto3000's Avatar

แล้วคือ เคสผมมันมีพัดลมอยู่แล้วอะครับ อยากถามเพิ่มเติมอีกนิดว่า ถ้าพัดลมเคส ปกติ มันอยู่ที่รอบสูงสุดของมันอยู่แล้วใช่มั้ยครับ

ถ้าเอาตัวควบคุมพัดลมมาต่อแล้วปรับแรงสุด ก็ไม่ได้ความเร็วพัดลมเพิ่มใช่มั้ยครับ

งี้ถ้ามีความร้อนตรงไหนเพิ่ม ผมควรจะซื้อ Heat Sink ใหม่มาใส่เพื่อแก้ปัญหารึเปล่าครับ หรือว่ามีทางแก้ทางอื่น

ไม่ได้วางคอมในห้องแอร์ด้วย

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

เรื่องพัดลมถูกต้องครับ

oc หรือเปล่า ถ้า OC ควรลดมาเดิม ๆ ก่อนครับ
    โดยปกติแล้ว cpu หรือ อุปกรณ์อื่น ๆ สามารถทนความร้อนได้พอสมควร
    ต้องดูด้วยครับว่า ร้อนแค่ไหน มาก หรือ น้อย

OverclockZone Member

ลองดู temp การ์ดจอ กับ CPU ครับว่าเท่าไหร่

Temp การ์ดจอประมาณ 96 ครับ (ดูหลังจากคอมมันดับไปแล้วเปิดใหม่ทันที) ตอนก่อนดับผมว่าน่าจะเกิน 100 อะครับ

และก็ไม่น่าใช่ CPU เพราะเวลาดับ จอดับก่อนแล้วซัก 1-2 วิ เครื่องถึงจะดับครับ

ถ้าแค่เปลี่ยนพัดลมเคส มันจะช่วยได้มั้ยครับ คือ เคสผมมีพัดลมอยู่ 5 จุด เป่า CPU 8CM, การ์ดจอ 8CM, ข้างบน 8CM, ข้างหน้า(เป่า HD) 12CM, ข้างหลัง 12CM

ดูดเข้าทุกตัว เป่าออกตัวเดียวคือ ข้างหลัง

มีของยี่ห้อไหนแนะนำมั้ยครับ สำหรับพัดลมเคส แล้วก็ Sink หรือ พัดลมของการ์ดจอก็ได้ครับ
    ดับบ่อยๆ มันจะพาลให้เจ๊งหมด ไม่อยากแบบ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เหอะๆ

แล้วขอซิลิโคนยี่ห้อแนะนำด้วยครับ จะเอามาทาใหม่บน CPU

ปล. ไม่ได้ OC เลยครับ เดิมๆ ทุกอย่าง

OverclockZone Member pumpper's Avatar

Quote Originally Posted by totto3000 View Post
    Temp การ์ดจอประมาณ 96 ครับ (ดูหลังจากคอมมันดับไปแล้วเปิดใหม่ทันที) ตอนก่อนดับผมว่าน่าจะเกิน 100 อะครับ

และก็ไม่น่าใช่ CPU เพราะเวลาดับ จอดับก่อนแล้วซัก 1-2 วิ เครื่องถึงจะดับครับ

ถ้าแค่เปลี่ยนพัดลมเคส มันจะช่วยได้มั้ยครับ คือ เคสผมมีพัดลมอยู่ 5 จุด เป่า CPU 8CM, การ์ดจอ 8CM, ข้างบน 8CM, ข้างหน้า(เป่า HD) 12CM, ข้างหลัง 12CM

ดูดเข้าทุกตัว เป่าออกตัวเดียวคือ ข้างหลัง

มีของยี่ห้อไหนแนะนำมั้ยครับ สำหรับพัดลมเคส แล้วก็ Sink หรือ พัดลมของการ์ดจอก็ได้ครับ
    ดับบ่อยๆ มันจะพาลให้เจ๊งหมด ไม่อยากแบบ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เหอะๆ

แล้วขอซิลิโคนยี่ห้อแนะนำด้วยครับ จะเอามาทาใหม่บน CPU

ปล. ไม่ได้ OC เลยครับ เดิมๆ ทุกอย่าง
    เดาว่า เป็น 4850 ตัวซิ้ง Ref ซิ้งแดง 1 slot ใช่ป่าวครับ
    ร้อนตับแตกขนาดนั้น แนะนำเปลี่ยนซิ้งการ์ดจอใหม่ครับ น่าจะช่วยได้

ครับผม แม่นเหมือนตาเห็น

โฮะๆ

งั้นช่วยแนะนำซิ้งการ์ดจอทีครับ ไม่มีความรู้เลย

นิ่งเชียว

แต่ก็ขอบคุณทุกคนครับผม

OverclockZone Member Xiah's Avatar

ไม่รู้สิครับบบ ผมแนะนำ Thermaltake Duorb
    http://www.ngohq.com/home.php?page=a...ge3&arc_id=134

OverclockZone Member masteraz's Avatar
    Phrae - Chiangmai

เปลี่ยนซิ้ง ๆ อิ ๆ

Bookmarks

Bookmarks