overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Smile ตอนนี้ใช้ asus xonor ds อยู่ครับ อยากเปลี่ยน opamp ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

เพิ่งซื้อ asus xonor ds มาใช้ได้เกือบเดือนแล้วครับ ดูจากสเปค มันสามารถเปลี่ยน opamp เพื่อทำให้เสียงดีขึ้นได้ แต่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย อยากให้ท่่านที่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ส่วนใหญ่ผมจะเน้นฟังเพลงอย่างเดียวเลยครับ เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ดูหนังก็นิดหน่อย แนวเสียงที่อยากได้คือ อยากให้เบสเยอะขึ้นอีกหน่อย , เสียงใสขึ้น , soundstage กว้าง ๆ ครับ ผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดเสียงเท่าไหร่ แต่ก็อยากให้เสียงมันประมาณนี้ครับ

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member krisda01's Avatar

ที่ห้อง HiFi Market เห็นมีขาย OP-AMP อยู่2-3เจ้า ลอง ถามแนวเสียงจากคนขายหรือคนที่ซื้อไปแล้วดูครับ

OverclockZone Member tong2may's Avatar

ผม แนะนำนะครับ 2111KP แหล่ม เบส แน่น รายละเอียดดี เหมาะกับฟังเพลงในห้องส่วนตัวไม่ใหญ่มาก
    เป็นdualด้วยตัวเดียวใส่ได้เลย

Cefinos's Avatar

แนะนำ OPA2107AP ครับ

ตัวนี้จะให้เสียงเบสที่ทั้งกระแทกและก็ลึกครับ เสียงกลางหวานเด่น แหลมใสไม่บาดหู และเวทีกว้างครับ

แต่ถ้างบถึงอยากได้เบสแบบลึกๆรายละเอียดดีๆ กลางหวานๆอิ่มๆ แหลมเพราะๆใสๆ เวทีกว้างๆแนะนำ LME49720HA ครับ

ยังสนใจติดต่อสอบถามหลังไมค์ได้นะครับ ^^

OverclockZone Member k_nong's Avatar

OPA2107AP ครับ ฟังง่ายดี แนวเสียงก็ตามที่ท่าน Cefinos บอก

OPA2111KP นี่จะชัดกว่า รายละเอียดดีกว่า แต่แคบกว่า เบสไม่ลงลึกเท่า เจ้า OPA2107AP

ทั้งสองเบอร์ก็ดีไปคนละอย่าง เซียนๆ หลายท่านก็เลือกใช้

เรื่องแนวเสียงนี่เวลาพูดแล้ว คนฟังบางทีนึกภาพตามไม่ค่อยออก ว่ามัน กว้างกว่า แคบกว่า รายระเอียดดีกว่า ยังไง

นึกถึงเวลาตอนผมอ่านในกระทู้เพื่อจะซื้อ Opamp ตอนนี้เลยมีตั้งหลายเบอร์เข้าไปแล้ว

ส่วนเจ้า LME49720HA นี่ยังไม่เคยลองมีแต่ LME49720NA ไม่รู้ว่ามันต่างกันมากหรือเปล่า...

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ นึกว่ากระทู้หายไปซะแล้ว

OverclockZone Member k_nong's Avatar

อีกที ไม่รู้ว่า Asus xonor ds ใช้กับ OPA2111 หรือ 2107 จะดีหรือเปล่า เนื่องจากสองเบอร์นี้ใช้ไฟระดับไฟค่อนข้างสูง Typ อยู่ที่ +-15V Min ก็ +-5V เข้าไปแล้ว แต่เห็นว่าถ้าจะให้เสียงดีไม่ควรต่ำกว่า +-10V

ยังไงแนะนำเป็น OPA2132P หรือ OPA2134PA น่าจะดีกว่า ใช้ไฟได้กว้างกว่า ตั้งแต่ +-2.5 to +-18V

สงสัยต้องศึกษาหาข้อมูลไปก่อนดีกว่าครับ เพราะไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันเข้ากันได้หรือป่าว

ยังไงก็ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

เขาว่ากันว่า OPA627 ครับ แต่ว่าแพงนิดนึงนะครับ มันเป็นเกือบ ๆ Top ของ BB
    แต่ว่าตัว OPA637 จะดีกว่าแต่ว่าปัญหาเยอะกว่าต้องออกแบบวงจรดี ๆ ไม่งั้นมีปัญหา
    เกี่ยวกับเรื่อง Gain ครับ ผมเองก็ไม่เคยเปลี่ยนนะ กำลังคิดเปลี่ยนครับ กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ

Smile

อีกที ใช้ OPA2107 หรือ OPA2111 ได้ครับ ไปดูไฟในคู่มือมาให้แล้ว

DS OP AMP socket pin description

A. Pin Description
    Pin 1: OPA A output. --------------- 1Vrms output
    Pin 2: OPA A input. -------------- 2.88 Vpp input
    Pin 3: GND
    Pin 4: -12V
    Pin 5: GND
    Pin 6: OPA B input. ------------ 2.88 Vpp input
    Pin 7: OPA B output. ------------- 1Vrms output
    Pin 8: +12V

ขออภัยที่ทำให้สับสน..

แล้วเจ้าตัวนี้หละครับ OPA627 ได้ไหมครับ

Quote Originally Posted by tg4080 View Post
    แล้วเจ้าตัวนี้หละครับ OPA627 ได้ไหมครับ
    ตัวนี้จะเป็น Single ครับ ถ้าจำทำเป็น Dual ต้องใช้สองตัวครับ

สนใจติดต่อหลังไมค์ได้เหมือนเดิม ^^

Quote Originally Posted by Cefinos View Post
    ตัวนี้จะเป็น Single ครับ ถ้าจำทำเป็น Dual ต้องใช้สองตัวครับ

สนใจติดต่อหลังไมค์ได้เหมือนเดิม ^^
    สรุป คือ Xonar DS ไม่ใช่สิการ์ดเสียงส่วนใหญ่ ต้องใช้แบบ Dual จะยัดได้เลยใช่ไหมครับ มไ่ต้องใช้ตัวแปลง แบบ single (ต้องขึ้นแท่นใส่2ตัว) ผมเข้าใจถูกไหม

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

Quote Originally Posted by krpg View Post
    สรุป คือ Xonar DS ไม่ใช่สิการ์ดเสียงส่วนใหญ่ ต้องใช้แบบ Dual จะยัดได้เลยใช่ไหมครับ มไ่ต้องใช้ตัวแปลง แบบ single (ต้องขึ้นแท่นใส่2ตัว) ผมเข้าใจถูกไหม
    ถูกต้องครับ ไม่ลอง JRC ดูบ้างหรือครับ ถูกและ ดี

ถ้าชอบเบส เล่น BB ถ้าชอบรายละเอียด ต้อง AD

คุณ Night_Angel ครับ ไอ้ตัว BB กับ AD นี่มันชื่อยี่ห้อหรือครับ แอบงง ๆ นิดหน่อย และต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้มามาก ๆ เลยนะครับ และอีกอย่างนึงครับ ถ้าเปลี่ยนเองนี่ มันยากหรือป่าวครับ เพราะเรื่องพวกนี้ ผมไม่เคยทำมาก่อนเลย มันต้องใช้อุปกรณ์เสริมไรอีกป่าวครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Quote Originally Posted by Mr.Luna View Post
    คุณ Night_Angel ครับ ไอ้ตัว BB กับ AD นี่มันชื่อยี่ห้อหรือครับ แอบงง ๆ นิดหน่อย และต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้มามาก ๆ เลยนะครับ และอีกอย่างนึงครับ ถ้าเปลี่ยนเองนี่ มันยากหรือป่าวครับ เพราะเรื่องพวกนี้ ผมไม่เคยทำมาก่อนเลย มันต้องใช้อุปกรณ์เสริมไรอีกป่าวครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
    BB คือ Burr Brown และ AD คือ Analog Device ครับ

การเปลี่ยนต้องใช้ความสามารถนิดนึงครับ อุปกรณ์ก็หัวแร้ง ที่ดูดตะกั่ว ตะกั่ว ประมาณนี้ครับ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ไม่ต้องใช้เครื่องมือนิครับ มี socket มาให้เรียบร้อยแล้ว

OverclockZone Member skyhawk1's Avatar
    เซนทรัล รามอินทรา

ถ้าเอาไปให้ร้านเครื่องไฟฟ้าทำให้ เค้าจะเข้าใจไหมครับ

คุณ Night_Angel ครับ ก็คือ พอเราได้ตัว opamp ตัวใหม่มา เราสามารถเอาตัวใหม่นี้ไปเสียบเข้ากับตัว soundcard ได้เลยใช่หรือป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบ

Bookmarks

Bookmarks