overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default อยากรู้ความสามารถเมื่อเปลี่ยนการ์ดจอเมื่อเทียบกับสเปคคอมของผมครับ

สเป็กคอมผม core 2duo 1.83Ghz
    Ram 2 DDR2 Geforce 8500GT silent256 MB
    มีคำถามดังนี้เลยครับ
    1.สเปคดังกล่าวถ้าเปลี่ยนเฉพาะการ์ดจอรอคาในงบ5พัน จะเห็นผลแค่ไหนครับ กลัวซื้อมาแล้วไม่เห็นผลมากเพราะ CPU และRam ไม่ได้เปลี่ยน ปัจจุบันเล่นเกม SF4กับ Empire total war ยังต้องปรับต่ำ
    2. ในงบ5พัน ควรเลือกซื้อการ์ดจอของGF หรือ ATI ดีครับ(แต่เห็นเพื่อนบอกว่า ATIไดรฟเวอมีปัญหากับบางเกม )แล้วรุ่นไหนถึงจะดีที่สุดครับ ไม่รุของยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
    3. มีเพื่อนยุให้ซื้อการ์ดจอที่ram DDR3 1gbไปเลย ไม่ทราบว่าจำเป็นแค่ไหนเมื่อเทียบกับราคาที่ต่างกับ512

OverclockZone Member kshase's Avatar

CPU น้อยจัง ผมว่าอัฟ ตัวที่โดนจากของเดิม 8500 ไม่น่าจะคุ้มอะครับ
    เปลี่ยน cpu ด้วยดีกว่า อิอิ

ยังไม่มีปัญญาเปลี่ยนCPUหนะสิครับ เลยกะเปลี่ยนการ์ดขอก่อน ชี้แนะที คือตอนนี้ต้องการเอาเอามาเล่นเกม ไม่อยากเล่นLOWภาพดูไม่ได้

OverclockZone Member mamagoto's Avatar

ตอบ
    1.สเปคดังกล่าวถ้าเปลี่ยนเฉพาะการ์ดจอรอคาในงบ5พัน จะเห็นผลแค่ไหนครับ กลัวซื้อมาแล้วไม่เห็นผลมากเพราะ CPU และRam ไม่ได้เปลี่ยน ปัจจุบันเล่นเกม SF4กับ Empire total war ยังต้องปรับต่ำ

=คือถ้าคุณซื้อการ์ดจอระดับ 5000กว่าบาท ผมว่าท่านน่าจะเปลี่ยน CPU ง่ายกว่าครับ แล้วเหลือก็อัพ RAM เป็น 4GB เลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าเล่น SF แล้วตุก เหอะๆๆ ที่ตุก มีหลายประเด็นครับ 1เน็ต 2CPU ทำงานเยอะหรือป่าว3เครื่องมีไวรัสอะป่าว

2. ในงบ5พัน ควรเลือกซื้อการ์ดจอของGF หรือ ATI ดีครับ(แต่เห็นเพื่อนบอกว่า ATIไดรฟเวอมีปัญหากับบางเกม )แล้วรุ่นไหนถึงจะดีที่สุดครับ ไม่รุของยี่ห้อไหนดีกว่ากัน

=แต่ถ้าท่านต้องการจะซื้อการ์ดจอใหม่จิง ผมว่า ท่านควรเอา ATI ครับเพราะ 1ราคาถูก แถมภาพสวย ถ้าไม่เชื่อลองถามใครๆดูก็ได้เขาก็ต้องบอกว่า ภาพจะสวยกว่า ถ้ากังวลเรื่องไดเวอร์ผมว่าเดียวนี้ไม่ค่อยมีปัญหานี้แล้วนะครับ แต่ถ้ามีปัญหาก็จะมีเฉพาะรุ่นใหม่ๆอะอาจจะมีบัคบ้าง

3. มีเพื่อนยุให้ซื้อการ์ดจอที่ram DDR3 1gbไปเลย ไม่ทราบว่าจำเป็นแค่ไหนเมื่อเทียบกับราคาที่ต่างกับ512

=จะบอกว่าต่างกันไม่มากเท่าไรครับ แต่ถ้าได้ก็ดีครับเวลาเล่นมันก็จะรื่น ในการปรับภาพต่างๆ แต่ผมว่า 512 ก็ได้เช่นเดียวกัน แต่แค่เอาเป็น DDR4 3870 ก็เหลือเฟือเลยครับ หรืออยากเอารุ่นสูงๆราคาย่อมเยาก็ 4850 ครับกำลังดี

OverclockZone Member PinBall's Avatar

core 2duo 1.83Ghz นี่ E6300 ใช่ไหมครับถ้าใช่ก็ยังถือว่า OK นะน้องผมก็ใช้อยู่ยังเล่นเกมไหวสบายๆครับถ้าไม่อัดเต็มที่ทุกอย่างอะนะ ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอก

งบ 5000 ถ้าฝักไฝ่เขียวก็ได้ GTS250 DDR3 512MB หรือ 1GB มือ 2 เกลื่อน online market เลยไม่เกินงบด้วย ถ้าฝักไฝ่แดงก็อาจได้ 4870 DDR5 512MB แต่หายากกว่าตัวแรกหน่อยแต่ก็มาเรื่อยๆ หรือถ้าเป็นห่วงเรื่อง PSU จะจ่ายไฟไม่พอก็หันไปเล่น 4850 ก็ได้ครับมีราคาต่ำกว่า 4000 อยู่หลายตัวไม่เกินงบมีตังเหลือกินหนมด้วย

ป.ล. ผมก็ไม่รู้นะว่า Game Online จะมีปัญหากับ ATI รึเปล่าเพราะผมไม่ชอบเล่นแต่ถ้า Game Offline ที่ออกมาอยู่ตอนนี้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับมีมาบ้างนานๆทีแต่ของแบบนี้มันก็แก้ได้ครับไม่ยากหรอก เหอะๆ
    Last edited by PinBall; 29 Jul 2009 at 14:01:44.

OverclockZone Member core_core's Avatar
    Bangkok U.-โคราช-โฮมการ์เด้นวิลล์ จอหอ

ใช่ e6320 หรือเปล่า..ที่ท่านใช้

...

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ขายซีพียูเดิมบวกการ์ดจอเดิมน่าจะได้อีกซัก 2500 ซื้อ E5200 หรือตัดงบการ์ดจอออกซักพัน ซื้อพวก E7400 แล้วเอาการ์ดจอ 4850 ราคาประมาณ 4000 แค่นี้ก็เล่นเกมส์ได้สบายๆ แล้วครับ แต่อย่าลืมดูเพาว์เวอร์ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะไม่พอ ถ้าไม่พอก็เอา E5200 แล้วซื้อเพาว์เวอร์ใหม่มาใช้

OverclockZone Member tongtonk's Avatar

ถ้าจอไม่เกิน 20" การ์ดจอแรม 512 พอครับ 1GB ไว้สำหรับจอใหญ่

OverclockZone Member alans39's Avatar

ผมเชียร์ 9600 GT มือหนึ่งที่เหลือเพิ่มแรมไปครับ แค่นี้ก็เอาอยู่

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

PSU ท่านกี่วัตต์

Quote Originally Posted by core_core View Post
    ใช่ e6320 หรือเปล่า..ที่ท่านใช้

...
    ผมใช้ intel core2duo 6320 1.83GHz อะครับ

Quote Originally Posted by tongtonk View Post
    ถ้าจอไม่เกิน 20" การ์ดจอแรม 512 พอครับ 1GB ไว้สำหรับจอใหญ่
    ของผมใชจอ Ben Q 21นิ้ว widscreenครับ ควรใช้การ์ดจอแรมเท่าไหร่ดี

ส่วนใหญ่จะแนะนำATIกันนะครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

SF4 นั่นมัน STREET FIGHTER IV ไม่ใช่หรอ

OverclockZone Member TheMaster's Avatar

pentium D 2.8 กับ9600GT ยังเล่นไม่กระตุ๊กเลย ไม่เปิด AA

ลาดพร้าว / รัชดา

เปลี่ยน cpu ทำไมครับ (เห็นแนะกันจัง) ถ้าเน้นเล่นเกมส์ตัวนี้เอาอยู่ครับ C2D + oc หน่อย (2.7-2.8) + งบ 5000 ซื้อ VGA เช่น gt250 or HD4870 ก็เล่นเกมส์ได้เกือบทุกเกมส์แล้วครับ

ปล. ผมยังใช้แค่ E4400 @3.1 + HD4770 เอง ยังไม่เห็นว่าจะเล่นเกมส์ไหนไม่ได้เลย

Bookmarks

Bookmarks