Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงว่าต้องใช้ psu กี่วัตต์ถึงจะพอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงว่าต้องใช้ psu กี่วัตต์ถึงจะพอ

ตอนนี้หลายคนคงจะจัดสเปคใหม่ๆให้สอดคล้องกับราคา cpu ที่ปรับตัวลงและ การ์ดจอใหม่ๆที่ออกมา เราเองก็ชอบช่วยเพื่อนๆจัดเสปคคอมอยู่บ่อยๆ แต่สิ่งที่เราคิดไม่ออกและไม่ทราบวิธีการคิดคือการเลือกใช้ psu อ่านจากที่หลายๆท่านโพส

เช่นถ้าใช้ การ์ดจอ GF8800 เราก็จะเลือกpsu ประมาณ460w ของ Enermax ให้ บางท่านก็บอกว่าไม่พอบ้าง บางท่านก็บอกว่าพอบ้าง บางท่านที่บอกไม่พอต้อง 620W เราเลยชักงงๆ ว่าตกลงแล้วจะดูจากอะไรได้บ้างถึงจะทราบว่าจะใช้กี่วัตต์ถึงจะเพียงพอโดยที่ไม่ต้องเลือกใช้ซะเวอร์มาก เพราะมันมีราคาที่สูงพอๆกะ cpu เลยนะ อยากเลือกให้พอดีกับที่ใช้จะได้ราคาไม่แพงเกินไป

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำหรือคำตอบ
    ^^

ถาม คนที่เคยใช้ ครับ........

Comment

อยากรู้ด้วยคนคับ
      แล้วถ้าเราใช้ แบบที่ติดมากะเคสนี่ไม่พอเหรอคับเหงบางคนบอกว่าอย่าเสี่ยง
      เพราะคอมที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันซื้อมาปีกว่าใช้เคสของGview มันมีอยู่ในตัวก้อเลยอันนั้น
      ซึ่งไม่มีปังหาไร ผมเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน 1 อาทิตย์ปิดแค่2ชั่วโมงไม่มีแอร์ด้วย
      เอาแค่พัดลมเป่าจอให้หายร้อน

Comment

ไฟยังไงก็พอ ลองเชคจาก โลคอล คูลลิ่ง ดูดิ 460w Enermax อ่ะ
        ที่จริงมันก็ขึ้นอยู่กับจำนวนอุปกนณ์ด้วยนะ

ถ้าไฟ12V18A+ เป็นไฟที่จ่ายนิ่ง

Comment

เดาเอา สำหรับผม แต่ไม่ได้มั่วนะครับ

Comment

ขอเวลาไปเรียนช่างไฟฟ้าก่อนนะครับ

Comment

ตกลงเราๆท่านๆที่จัดสเปคก็เดาเอากันหมดเยย อิอิ

ลองถามพี่ที่ออฟฟิตดูเค้าก็บอกว่า psu ที่ติดมากับ Case ปัจจุบันมันประมาณ 450w เป็นมาตรฐานมันก็เพียงพอแล้วถ้าจะใช้กับ GF8800 รวมกับอุปกรณ์ขั้นพื้นฐาน HDD 1ลูก, CD-DVD 1ตัว

Comment

แหะๆ ใช้ enermax 460 watt 8800gts 320 mb เนี่ยแหละ อุปกรณ์ก็ปรกติ เคสทั่วๆไป ไม่ oc

พ่วง hd 3 ลูก แหะๆ สบายๆเลยครับ

Comment

ลองถามพี่ที่ออฟฟิตดูเค้าก็บอกว่า psu ที่ติดมากับ Case ปัจจุบันมันประมาณ 450w เป็นมาตรฐานมันก็เพียงพอแล้วถ้าจะใช้กับ GF8800 รวมกับอุปกรณ์ขั้นพื้นฐาน HDD 1ลูก, CD-DVD 1ตัว

ลองดู อิอิ เดียวก็รู้ครับ

Comment

ลองดู อิอิ เดียวก็รู้ครับ

ฟังดูมีเลศนัย หุหุ

Comment

ใส่ๆไปเหอะ (อิอิ ยืมมุขจากบอร์ด BF)

Comment

หาตัวช่วยครับ "eXtreme Power Supply Calculator Lite v2.5" ตามนี้

http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

รู้จัก hardware เยอะพอสมควรครับ และมีการเผื่อค่า % TDP และ System Load ให้เหมาะกับการใช้งานแบบโหด ๆ และค่าเผื่อ Capacitor Aging สำหรับการเสื่อมของ Cap ใน PSU เมื่อใช้งานไปแล้ว 1 ปี หรือเปิดเครื่อง 24/7

เพิ่มเติม http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=89074
                        Last edited by duen07; 6 Sep 2009, 16:54:22.

Comment

เพาเวอร์เดิมๆ ติดมากับเคส อย่าไว้ใจนะครับ

ผมเองเคยใช้เครื่องเก่ามาเกือบ 4 ปี (แต่ได้ใช้งานจริงๆ ประมาณ 2 ปี ที่เหลือไป ตจว. บ้าง ช่วงที่ทำงานก็ได้ใช้วันละ 2 ชม.บ้าง ฯลฯ)

ปรากฎว่า HDD พังไป 3 ลูก อาการคือเงียบไปเลย เป็นมือสองลูกนึง เป็นมือหนึ่ง 2 ลูก (แต่เคลมได้แฮะ) หาสาเหตุไม่พบ วัดไฟจาก PSU ก็ปกติ สงสัยว่าเราไม่ได้ใช้ UPS หรือปล่าว

มาอ่านๆ เจอตอนหลัง จากที่ไหนแล้วก็ไม่รู้ว่าพวก PSU กระป๋อง อาจจะทำให้ HDD เสียได้ โดยอาจจะจ่ายไฟเกินทำให้บอร์ดของฮาร์ดดิสพัง หรือมอเตอร์ไหม้ได้ หรือจ่ายไฟกระตุกทำให้อุปกรณ์เสียได้

ทำนองนี้แหละครับ

ตอนนี้เลยจะเก็บเงินซื้อพวกราคาพันต้นๆ อยู่ครับ (แต่ตอนนี้ยังใช้กระป๋องอยู่ ... ฮาๆๆ ... เสียววุ้ย)

Comment

เข็ดแล้วครับ psu ติดเคสห่วยมากกก ใช้มาพังไป 3-4 รอบแล้ว แถมพา Hdd ไหม้ไป 2 รอบ

T-T ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ enermax 460w สักพักแล้วครับ ไม่มีงอแงเลย หุๆๆ

อีกอย่าง psu มากับเคสส่วนมากจ่ายไม่เต็มอยู่แล้วครับ ทางที่ดีใช้ psu ที่ดีหน่อย ถึงแพงกว่าแต่อุ่นใจกว่าเยอะครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆ rep เลยนะคะ ต่อไปเราจะได้มีแนวทางในการตอบคำถามเวลาเพื่อนๆถามมั่ง ^^

Comment

Working...
                              X