Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ Wireless LAN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ Wireless LAN

- อยากทำ Wireless LAN ที่บ้านอะคับทุกท่าน ช่วยแนะนำหน่อยคับว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรมั้ง ขอยี่ห้อด้วยนะคับ และวิธีการเซ็ตด้วยยิ่งดีใหญ่เลยคับ.........

ปล....ผิดหมวดขออภัยด้วยคับ....

เอ่อ ขอข้อมูลมากกว่านี้นิดนึง เอาแบบว่าเป็นไวเลสแลนอย่างเดียวไม่เอาเน็ตใช่มั๊ยครับ ผมไม่แน่ใจนะ แต่แนะนำ Linksys WAG54GL เอามาอัพเฟริมแวร์ปรับความแรงสัญญาณ แจ่ม

Comment

ผมถามด้วยคน เสียมารยาทปะ

---
      ถ้าที่บ้านติด ADSL 1mb ของ TOT แต่เป็น Router ธรรมดาๆ

จะทำให้เป็น Wireless LAN อย่างไร เล่นโน้ตบุ๊คบนบ้านก็ได้ ข้างล่างก็ได้ โดยไม่ต้องต่อสาย (ผมพูดถูกไหม)

Comment

Originally posted by Cherry Blossom View Post
        ผมถามด้วยคน เสียมารยาทปะ

---
        ถ้าที่บ้านติด ADSL 1mb ของ TOT แต่เป็น Router ธรรมดาๆ

จะทำให้เป็น Wireless LAN อย่างไร เล่นโน้ตบุ๊คบนบ้านก็ได้ ข้างล่างก็ได้ โดยไม่ต้องต่อสาย (ผมพูดถูกไหม)
        เป็นแบบ Lan หรือ USB ครับ ถ้าแบบแลนก็ต่อเข้าไปที่ตัวที่ผมบอกก็ได้ครับ แต่ถ้าแบบ USB ต้องเปิดเครื่องแม่ไว้ หรือไม่ก็ซื้อรุ่นที่เป็น All in one มาอ่ะครับ ผมแนะนำ WAG54G ตัวนี้ผมใช้อยู่ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย เปิดไว้ไม่เคยปิดเลยอ่ะครับ ยังไม่มีปัญหาเลยสักนิด นอกจากตอนผมเซตไม่เป็นเท่านั้นแหละ 555+

Comment

อ๋อเป็นสาย LAN ครับ (ที่เสียบแล้ว 100mbpsอะครับ)
          แค่ซื้อตัวโมเด็มไวเลส เซ็ตๆ แค่นั้นใช่ไหมครับ ไม่ต้องแจ้งทาง TOT

Comment

Originally posted by Cherry Blossom View Post
            อ๋อเป็นสาย LAN ครับ (ที่เสียบแล้ว 100mbpsอะครับ)
            แค่ซื้อตัวโมเด็มไวเลส เซ็ตๆ แค่นั้นใช่ไหมครับ ไม่ต้องแจ้งทาง TOT
            ครับ แค่ซื้อตัวที่ผมแนะนำไปมาก็ได้ แล้วต่อสายแลนจากโมเดมที่บ้านมาเข้าที่ตัว Wireless Router เท่านั้น แล้วก็เซตๆๆๆๆๆ เป็นอันว่าจบ ใช้เน็ตได้ทั้วบ้าน

Comment

*-*

Originally posted by naruebase View Post
              เอ่อ ขอข้อมูลมากกว่านี้นิดนึง เอาแบบว่าเป็นไวเลสแลนอย่างเดียวไม่เอาเน็ตใช่มั๊ยครับ ผมไม่แน่ใจนะ แต่แนะนำ Linksys WAG54GL เอามาอัพเฟริมแวร์ปรับความแรงสัญญาณ แจ่ม

คือ ตอนนี้พี่ที่ทำงานเขาเพิ่งติดเน็ทของ tot 1m อะคับ คืออยากรู้ว่าอุปกรณ์ที่จะนำมาทำไวเลส แลนที่บ้านอะคับต้องมีอุปกรณ์ไรมั่งคับ ของท่านเซ็ตเองใช่มะคับที่ท่านใช้อยู่อะคับ คือถ้ามันไม่ยากซักเท่าใหร่พี่เขาอยากทำเองอะคับ ....Linksys WAG54GL ราคาประมาณเท่าใหร่คับท่าน ขอบคุณคับ

Comment

อยากเล่นinternet ใน apartment

ต้องทำไง งบ เท่าไหร่ ขอเร็วพอเล่นเกมสออนไลได้นะครับ

Comment

Originally posted by wezapure View Post
                  คือ ตอนนี้พี่ที่ทำงานเขาเพิ่งติดเน็ทของ tot 1m อะคับ คืออยากรู้ว่าอุปกรณ์ที่จะนำมาทำไวเลส แลนที่บ้านอะคับต้องมีอุปกรณ์ไรมั่งคับ ของท่านเซ็ตเองใช่มะคับที่ท่านใช้อยู่อะคับ คือถ้ามันไม่ยากซักเท่าใหร่พี่เขาอยากทำเองอะคับ ....Linksys WAG54GL ราคาประมาณเท่าใหร่คับท่าน ขอบคุณคับ
                  คือถ้าโมเดมเป็นแบบแลนก็ซื้อ WRT54GL มาต่อเข้าไปเลย แล้วใช้ WRT54GL กระจายสัญญาณเอา ตัวนี้ราคาประมาณ 2100 อ่ะมั๊งครับ ไม่แน่ใจเท่าไหร่ อัพเฟริมแวร์ได้ เฟริมแวร์ที่คนข้างนอกทำมามันอัพแล้วปรับกำลังส่งให้แรงขึ้นได้ แจ่มเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by pleman111 View Post
                    ต้องทำไง งบ เท่าไหร่ ขอเร็วพอเล่นเกมสออนไลได้นะครับ
                    ต้องไปขอเน็ตมาก่อนอ่ะครับ แล้วก็เป็นอันว่าจบ เล่นได้ สบายบรื๋อ

Comment

ขอบคุณคับที่ตอบ แล้วเน็ท 1m เนี่ย จะเหลือความเร็วประมาณเท่าใหร่คับ

Comment

ดูรูปภาพอุปกรณ์จากเวปนี้เลยครับ

อุปกรณ์เครือข่ายไร้สาย(Wireless LAN)
                        http://www.quickpc.co.th/quickdata/guide/wll/wll.htm

Comment

แบบนี้ได้ไหมครับ เผื่อเป็นแนวทาง
                          http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=4725

Comment

ขอบคุณคับทุกท่าน...

Comment

Working...
                            X