overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

Default อยากบล็อกโปรแกรมบิตในวงแลน

สามารถทำได้หรือป่าวคะ แล้วมีวิธีทำยังไงบ้างเพราะงานเสียหมดเลยคะ แถมจับตัวไม่ได้อีกคะ

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

- ปิด port ที่ไม่จำเป็น
    - ตั้งค่า firewall ให้ fillter package (ทำไงผมไม่ทราบอ่ะครับ แต่รู้ว่าblock package)
    - Fix IP และเก็บ Log จะได้ตามตัวถูก

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

Quote Originally Posted by gi_nen View Post
    - ปิด port ที่ไม่จำเป็น
    - ตั้งค่า firewall ให้ fillter package (ทำไงผมไม่ทราบอ่ะครับ แต่รู้ว่าblock package)
    - Fix IP และเก็บ Log จะได้ตามตัวถูก
    คุยกัน ดีๆ

OverclockZone Member

บล้อคยากครับ ลองดู traffic ของแต่ละเครื่องว่าเครื่องไหน connection เยอะผิดปกติ น่าจะพอรู้ตัว

OverclockZone Member nest10110's Avatar

แนะนำ ถ้าเป็นบริษัทก็ลงทุนเอาคอมเก่าๆมา1 เครื่องมาทำ linux cc server บล็อกได้ 100% หรือจะให้โหลดบิทได้บ้างเครื่องก็ได้ ถ้ามี server สามารถจำกัดการใช้อินเตอร์เน็ตได้หลายอย่าง บล็อกเว็บก็ได้

OverclockZone Member joykajaa's Avatar

แล้วถ้าเป็นโปรแกรมพอจะมีบ้างมั้ยคะ??

OverclockZone Member vivahot's Avatar

ยาก มีทำได้สองทาง
    1 .ซื้อ router ที่มี ไฟวอ ในตัว แพงระยิบ 1-3 หมื่นบาท
    2 . ทำserver เอาคอม ไม่ต้องดีมาก มาทำ server block bit ล๊อกเว็บต่างๆ หรือแม้กระทั้ง msn การปรับแต่งได้มากมาย พวกโปรแกรม Clarkconnect นี้ละง่ายดี
    3. สังเกตุว่าใคร ใช้ จับได้ แจ้ง เจ้าของบริษัทไล่ออกเลย อย่างหลังคือประกาศสงคราม (สงครามย่อมมีการสูญเสีย นะครับเหอๆ)

ISA ช่วยท่านใด้

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

Internet ที่ใช้เป็นแบบไหนครับ ใช้งานแบบ Corporate หรือไม่

ถ้าใช่ เขาให้ cisco router มาหรือไม่ครับ
    ถ้าใช่ จับ Traffic 1 นาที รู้ผล บล๊อกเวปนั้นๆที่ Tracker วิ่งไป ถ้าไม่ใช่ตั้ง Server ครับ

บล็อก tracker ตั้งที่ router ได้ครับ แต่ต้อง ไล่check เอาเอง ดู bw ที่แต่ล่ะเครื่องใช้ได้

ด้วยโปรแกรมดูวงแลนทั่วไปครับ ดูว่าเขาใช้ ipไหน ก็บล้อกไอพีนั้น ที่น่าจะเป็นปัญหาครับ

ใช้ร่วมกับ http://geotool.flagfox.net เวบนี้ครับ ช่วยเช็คว่าคืออะไร ถ้าคุณพบว่า เป็น ไอพีที่ตั้งที่ กสท

เดาไว้ก่อน ว่าเป็นไอพีtracker บิทครับ บล็อกได้เลย

หา router / firewall ที่ สามารถ blockbit ได้

หรือจะตั้ง server อย่าง rep บนก็ได้ครับ ขึ้นกับว่าที่ บ. คุณมีอะไรบ้าง และ มีการจัดการด้าน it ขนาดไหน

และ งบประมาณเท่าไร ลองโทรมาปรึกษาได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member JBL's Avatar

ง่ายมากที่สุดเลยนะครับ
    ตั้งค่า router ให้ิ block port หมดทุกพอร์ตยกเว้นพอร์ต 80 และที่ใช้งานเท่านั้น แค่นี้ก็โหลดไม่ได้แล้วครับ

OverclockZone Member pongmet's Avatar

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกกับทุกคนว่าห้ามโหลด bit ในออฟฟิศนะ
    ถ้าใครโหลดจะไล่ออก แล้วก็ทำนิ่งเงียบไป 2-3 วัน
    แล้วก็ เอา sniffer มาจับเลยครับจะได้รู้ว่าใครโหลด

ใครโหลดก็ไล่ออกเลย

ว่าแต่ใช้ router, switch อะไรอยู่อะครับ ถ้า cisco ก็บอคให้หมดทุก port เปิดเฉพาะที่จำเป็น

ตอนนี้จับตัวได้แล้วคะ หลังจากเช้ก BW ปรากฏว่าเป็นเด็กฝึกงานใช้โปร Flashget ในการโหลดบิตคะ โบกไปเรียบร้อยแล้วคะ ขอบคุณทุกๆ ท่านนะคะ

tomodify's Avatar

Quote Originally Posted by joykajaa View Post
    ตอนนี้จับตัวได้แล้วคะ หลังจากเช้ก BW ปรากฏว่าเป็นเด็กฝึกงานใช้โปร Flashget ในการโหลดบิตคะ โบกไปเรียบร้อยแล้วคะ ขอบคุณทุกๆ ท่านนะคะ
    อืม เด็กฝึกงาน

Bookmarks

Bookmarks