Announcement

Collapse
No announcement yet.

สลับการ์จอแล้วมีปัญหา ดูให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สลับการ์จอแล้วมีปัญหา ดูให้หน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีการ์ด winfast 8600GT แล้วจะเอาไปใส่กับเครื่องน้อง ที่ใช้ Asus HD4670
    แต่ พอใส่แล้วจอมันดับอะครับ ไม่มีอะไรขึ้นบนจอ เหมือนจอไม่ได้เสียบไว้(ผมปิดเครื่องสลับการ์ด แล้วเปิด จอก็ไม่ติด แต่เครื่องยังติดนะครับ) แต่พอสลับกลับมาใช้ 4670ก็เปิดได้ตามปกติ ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สงสัยจะเสียบไม่แน่นล่ะมั้ง อีกอย่าง หายางลบมาขัดหน่อยก็ดี
    แล้ว 8600GT นี่แน่ใจว่าใช้งานได้ไหม ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นหรือยัง?

แล้วที่ว่าไม่ขึ้นอะไรเลยนี่ ตั้งแต่เปิดเครื่องเลย?

แล้วเสียง BIOS มันดังบิ๊บเดียวปรกติไหม?

แล้วไฟหน้าจอเป็นสีส้ม หรือสีเขียวปรกติ(หรือสีฟ้าอะไรแล้วก็แล้วแต่)?

Comment

ลองเสียบหลายรอบละครับ ดันจนบอร์ดแทบหัก 8600gtนี่ก่อนถอดมายังนั่งเล่นเกมอยู่เลย ใช้ได้แน่นอนครับ (ทั้งปัดฝุ่น ทั้งเอายางลบขัดแล้วครับ)
      เป็นตั้งแต่เปิดเลยครับ หน้าตาไบออสยังไม่เห็นเลย T^T
      เสียงไบออส...มันไม่ดังอะครับ เครื่องนี้ไม่มีเสียงไบออสอ่ะครับ
      ไฟจอมันเหมือนเปิดแต่ไม่มีอินพุทอ่ะครับ (เป็นสีส้ม)
      ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ(แต่ัยังแก้ไม่ได้เลย T^T)

Comment

Originally posted by ZervZ View Post
        ลองเสียบหลายรอบละครับ ดันจนบอร์ดแทบหัก 8600gtนี่ก่อนถอดมายังนั่งเล่นเกมอยู่เลย ใช้ได้แน่นอนครับ (ทั้งปัดฝุ่น ทั้งเอายางลบขัดแล้วครับ)
        เป็นตั้งแต่เปิดเลยครับ หน้าตาไบออสยังไม่เห็นเลย T^T
        เสียงไบออส...มันไม่ดังอะครับ เครื่องนี้ไม่มีเสียงไบออสอ่ะครับ
        ไฟจอมันเหมือนเปิดแต่ไม่มีอินพุทอ่ะครับ (เป็นสีส้ม)
        ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ(แต่ัยังแก้ไม่ได้เลย T^T)
        อื่ม แล้วไฟ keyboard 3 ดวงมันจะกระพริบพร้อมกัน 1 ครั้ง ตอนเปิดเครื่อง
        มันกระพริบไหม?
        แล้วเครื่องมันทำงานเหมือนปรกติไหม?(อ่าน HDD เป็นจังหวะ เหมือนกำลังโหลด OS)

แล้ว Mainboard ตัวนี้มีการ์ดจอ on-board ไหม?

Comment

ไฟคีย์บอร์ดนี่ไม่ได้ดูครับ(ตอนนี้น้องใช้ทำงานอยู่รอเค้าทำงานเสร็จก่อนนะครับ เดี๋ยวดูให้)
          เสียงHDD อ่านครับ(เหมือนเปิดติดตามปกติ แต่ไม่ปกติตรงจอไม่มีอินพุทอ่ะครับ)
          พัดลมการ์ดจอก็หมุน
          ใช้บอร์ด P5QL-E รู้สึกจะไม่มีออนบอร์ดนะครับ (มองดูมันไม่มีช่องเสียบอ่ะครับ)

ปล.ตอบไม่ได้อย่าทิ้งผมนะครับ T^T

Comment

ย้อนกลับไป ลองเอาไปเสียบกับเครื่องเดิมดูหรือยัง ให้แน่ใจก่อนว่าการ์ดไม่เสียแน่ๆ (เนื่องจากการถอด)

Comment

ลองเช็คสายDViข้างหลังการ์ด และ ข้างหลังจอดูรึยังครับว่าแน่นดีไหม ลองสลับช่องเสียบอีกช่องดูว่าติดไหม เพราถ้าไบออส ร้องบิ๊ป 1ครั้งน่าจะปกติดีน่ะครับ

Comment

น่าจะเกิดจากสายจอไม่แน่นมากกว่า

Comment

วิธีตรวจสอบ เสียสายจอให้ แน่น แน่น นี้หมายถึง พอดี ไม่ต้องรุนแรงไป เอาพอดี ถอดแล้วเสียบใหม่ ถอด ram ย้าย slot ดู กับการ์ดอื่นๆ เสร็จแล้วค่อยเปิด ดูอาการ ถ้าไฟเสียเขียวติด พัดลม cpu ทำงาน แต่จอไม่ทำงาน ไม่มีเสียงปี๊บๆ คาดได้เลย การ์ดจอมีปัญหา หรือ ช่อง slow การ์ดจอ ถ้าเสียบแล้วไม่ติดเลย ไฟไม่ทำงาน PSU ครับ ลองสลับกับอีกเครื่อง ทดสอบดู

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
                    เรื่องสลอทการ์ดนี่8600ของผมมีDVI 2สลอท สลับสลอทไปสลับมาก็ยังไม่ได้ครับ
                    อีกอย่างคือคือทุกอย่างทำงานเป็นปกติเลยครับ พัดลมCPU HDD ไฟคีย์บอร์ด ไฟบอร์ดก็ติด
                    ส่วนเรื่องเอาไปเสียบกับอีกเครื่องคงต้องรอหน่อยครับ เพราะบ้าน***งกัน 15โล ไปๆมาๆไม่สนุกแน่

แต่ปกติคือแค่เปลี่ยนการ์ดมันก็ได้เลยใช่มั้ยครับ ไม่มีอาการแบบผมเลยใช่มั้ยครับ
                    (ถ้าเสียก็เศร้าล่ะครับ ประกันหมดเดือนที่แล้วพอดี)

Comment

คนละ ค่ายหนิ......

Comment

ถ้าจอฟ้าละเกี่ยวกับdriverชัวร์ 2ค่าย

Comment

surprise ครับ เอากลับไปลองกะเครื่องเดิมมันเปิดติด!!! สรุปว่าการ์ดไม่เสีย (นึกว่าจะได้ของใหม่)
                          สรุปแล้วมันเกิดจากอะไรกันละนี่
                          มันกวนทีนผมเหรือว่าไงเนี่ยะ เดี๋ยวปั๊ดขายทิ้ง(แล้วเครื่องอื่นจะใช้ได้มั้ยละเนี่ยะ)

(จอไม่ฟ้าครับ เปิดจอแล้วมันขึ้นno signal ครับ)

Comment

ของผมก็เป็น ถอด ออกมาแล้ว พอใส่กลับก็เป้นแบบคุณ แต่ดีหน่อย ที่ใช้ สาย analog ก็พอเล่นได้

แต่ มันเหมือน ไม่มี driver สักพักมันก็หาย เอาไปเล่นเกมส์ ก็เจ๊ง กลับมาเหมือนเดิม

Comment

สลับโหด ข้ามค่ายเร....ลองดูในไบออสครับลองปิดพวกฟังชั่น Boot VGA รัยพวกนี้

Comment

Working...
                              X