Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคอย่างนี้ PSU ควรใช้เท่าไหรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคอย่างนี้ PSU ควรใช้เท่าไหรดีครับ

CPU : E7400
    MB : P5KPL-SE
    HDD : 2-3 ลูก (sata)
    Drive : DVD-RW (sata)
    VGA : Sapphire x 1950 Pro
    Fan : 4-5 ตัว
    ควรใช้ PSU กี่ วัตต์ ดีครับ...

... ขอถามหน่อยนะครับ ไม่รู็จริงๆ (กลัวบอร์ดพัง)

450-500 วัตต์ เทียมได้หมดครับ

Comment

รับฟังครับ...

Comment

ติดเคสน่าจะไหวครับ

Comment

ตอนนี้ใช้ 450W น่าจะพอใช่ม่ะครับ?
          (ของบ้านๆครับ GView )
          Last edited by weekab; 29 Jul 2009, 20:53:32.

Comment

ผมว่าสัก 600-700w ดีกว่า เพื่ออนาคตด้วย วัตต์เทียมไม่ค่อยดี พาลเครื่องพังซะก่อน
            Last edited by hulk777; 29 Jul 2009, 20:56:23.

Comment

อ่าา
              เสียงกลายเป็น 2:1 แล้ว...
              ยังไงดีหว่า? - -?

Comment

ของผมมี d-tech 650W อยุ่ใช้มาไม่ถึงปี ถ้าสนใจ PM มาได้นะครับไม่ถึง 500

Comment

วัตท์เต็ม 400 ก็สบายๆ

450 แบบบ้านๆก็ไหวปริ่มๆ

ถ้าจะอัดแนะนำ วัตท์เต็มครับ อาจได้กระแส 5V กับ 12V เยอะกว่า

พวก PSU บ้านที่วัตท์เยอะๆส่วนมากที่เห็นมันจะให้กระแสในส่วน 5V กับ 3.3V ซะเยอะ

ซึ่งเหมาะกับผู้ใช้ที่อุปกรณ์ต่อพ่วงเยอะๆ 12Vที่จ่ายให้การ์ดจอ ไม่ค่อยเห็นที่จ่ายเกิน 20A เท่าไหร่

Comment

650wแท้คับ ซื้อทีเดียวเอาให้คุ้มไปเลย

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

(เก็บๆๆๆๆ อิอิ)

Comment

ถ้างบพอก็ซื้อวัตต์สูงไว้ก่อนครับ มีไฟเหลือใช้ดีกว่าใช้ไปแล้วไฟไม่พอใช้ เพื่ออัพเกรดด้วยครับ

Comment

CPU กินไฟ 65 watt
                          MB ประมาณ 30 watt
                          HDD ลูกละ 30 watt *3 เป็น 90 watt
                          DVD อีก 30 watt
                          FAN ตัวละ 3 watt 5 ตัว ก็ 5*3 = 15 watt
                          VGA 70 watt
                          รวมเป็น 300 watt พอดี
                          PSU 450 watt คิด แค่ 80% วัตที่ได้ 360 watt ถ้าคิด 70% ก็จะได้ 315 watt ครับ

สรุป PSU ธรรมดา ใช้ที่ 450 watt เอาอยู่ครับ(ต้องไม่ overclock นะครับ) แต่จะให้ชัวแนะนำไป
                          500 watt ไปเลยครับเพราะเหลือไว้ดีกว่าขาดครับ

Comment

Raidmax 530 ผมว่าเหมาะสม ทั้งราคาและวัตต์

Comment

Originally posted by thar028 View Post
                              ถ้างบพอก็ซื้อวัตต์สูงไว้ก่อนครับ มีไฟเหลือใช้ดีกว่าใช้ไปแล้วไฟไม่พอใช้ เพื่ออัพเกรดด้วยครับ
                              แหะๆ เรื่องงบนี่เรื่องใหญ่ครับ

Originally posted by FreeDom View Post
                              CPU กินไฟ 65 watt
                              MB ประมาณ 30 watt
                              HDD ลูกละ 30 watt *3 เป็น 90 watt
                              DVD อีก 30 watt
                              FAN ตัวละ 3 watt 5 ตัว ก็ 5*3 = 15 watt
                              VGA 70 watt
                              รวมเป็น 300 watt พอดี
                              PSU 450 watt คิด แค่ 80% วัตที่ได้ 360 watt ถ้าคิด 70% ก็จะได้ 315 watt ครับ

สรุป PSU ธรรมดา ใช้ที่ 450 watt เอาอยู่ครับ(ต้องไม่ overclock นะครับ) แต่จะให้ชัวแนะนำไป
                              500 watt ไปเลยครับเพราะเหลือไว้ดีกว่าขาดครับ
                              สรุปมาอย่างนี้ เห็นภาพเลยครับ ขอบคุณมากครับ...

Originally posted by linglom View Post
                              Raidmax 530 ผมว่าเหมาะสม ทั้งราคาและวัตต์
                              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Working...
                              X