overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member yong1's Avatar

Default ผมมีปัญหามาถามครับ

ผมมีปัญหาอยู่ว่า ค่าไฟมาเดือนล่าสุด(29/7/52)ค่าไฟมา9000กว่าบาทซึ่งส่วนมากมาจากการใช้คอมของผมเอง 1วันผมใช้คอม8-10ชั่วโมง ผมอยากทราบว่า มีวิธีไหนบ้างครับที่จะช่วยให้คอมทำงานปกติแต่กินไฟน้อยลง นอกจากใช้งานคอมให้น้อยลง หรือมีฮาร์ดแวร์ที่ช่วยในการจ่ายไฟ(ช่วยประหยัด)บ้างไหมครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ถ้าคอมแค่เครื่องเดียว เปิดขนาดนี้ เฉพาะคอมกินไฟไม่น่าเกิน 500 บาท/เดือนนะครับ เสปคคอมเป็นยังไงหรอครับ บอกมาหน่อย แล้วที่บ้านใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆเยอะรึป่าว

OverclockZone Member

ผมเปิดโหลดบิททั้งเดือนยัง500เองคับ ร้านเน็ตแถวบ้านยังไม่ขนาดนี้เลย

OverclockZone Member dumbell's Avatar

สงสัยจะชุดเทพแฮะกินไฟขนาดนี้

OverclockZone Member ZervZ's Avatar

ผมค่าไฟ 500ยังโดนแม่ด่าเลยครับ(ผมอยู่คนเดียว ใช้คอมประมาณท่านนั่นแหละครับ) นี่ล่อไป 9000(หรือว่า 900ครับพิมพ์ผิดหรือเปล่า)

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

ผมที่บ้านแอร์ 1 ตัว คอมพ์ 1 ตัว พัดลม 2 วิทยุเครื่องเสียงเปิดตอนนอนทุกวัน ตอนกลางคืนยันเช้า
    ทีวี
    ที่บ้านทำเสริมสวยด้วย ไดร์ ที่หนีบผม ทั้งวัน

ค่าไฟ 2000 เป้ะครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

9000 กว่า นี่เปิดออฟฟิตในบ้านเปล่าคับ

OverclockZone Member thirdtry's Avatar

เฮ่ย!!! ขนาดนั้นเชียว
    ผมว่าค่าไฟบ้านผมแพงแล้วนะ
    pc 3 เครื่อง เปิดโลดบิต 1 เครื่องทั้งวันทั้งคืน อีก 2เครื่องตกวันละ 10 ชั่วโมงต่อวัน
    mac G5 1เครื่อง เปิดทำงานทั้งราว 12 ชัวโมงต่อวัน
    แอร์ 2 ตัว และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ เตารีด พัดลม หม้อหุงข้าว ทีวี วิทยุ

รวมกัน เดือนนึงเฉลี่ยที่ 4800-5200 บาท ครับ

ตอนสมัยก่อนเคยเปิดร้านเน็ต ต้องใช้คอม 12 เครื่อง ค่าไฟถึงจะปาเข้าไป 8000 กว่าบาท

ของคุณ คอม 1 เครื่อง เปิด 8-10 ชั่วโมง ค่าไฟ 9,000 บาท
    ...มันต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ มีคนแอบต่อไฟไปใช้รึเปล่านี่!

OverclockZone Member yong1's Avatar

900ครับตอนนั้นผมง่วงนอนเลยพิมยาวไปนิดนึงครับ ส่วนบางท่านถามว่าสเปคขนาดไหนก็ทีดังนี้ครับ
    CPU:Celeron 331 2.66
    RAM:1Gb
    VGA:AGP 7300GT 512Mb
    POWER:350วัตถ์ธรรมดา
    HDD:80Gb SATAII
    Other:ไม่มีอะไรเสริม

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ขายชุดที่ใช้ แล้วหันมาหา atom

OverclockZone Member Upblue's Avatar

Quote Originally Posted by yong1 View Post
    900ครับตอนนั้นผมง่วงนอนเลยพิมยาวไปนิดนึงครับ ส่วนบางท่านถามว่าสเปคขนาดไหนก็ทีดังนี้ครับ
    CPU:Celeron 331 2.66
    RAM:1Gb
    VGA:AGP 7300GT 512Mb
    POWER:350วัตถ์ธรรมดา
    HDD:80Gb SATAII
    Other:ไม่มีอะไรเสริม
    ไม่ได้แรงอะไรเลยนะ พักอยู่หอ หรือ อยู่บ้านครับ

แล้วอยู่คนเดียว หรือ อยู่กันหลายคนครับ

Quote Originally Posted by Upblue View Post
    ไม่ได้แรงอะไรเลยนะ พักอยู่หอ หรือ อยู่บ้านครับ

แล้วอยู่คนเดียว หรือ อยู่กันหลายคนครับ
    อยู่หอครับ และอยู่คนเดียวด้วยครับ

OverclockZone Member krisda01's Avatar

คอมเสป็คนี้ ไม่น่าโดนค่าไฟเยอะขนาดนี้เลยแฮะ

แล้วก่อนหน้านี้ โดนค่าไฟไปเท่าไหร่ครับ

แล้วค่าไฟนี่ การไฟฟ้าเรียกเก็บ หรือเจ้าของหอเรียกเก็บครับ

ถ้าเป็นเจ้าของหอ อาจมี+

OverclockZone Member plapea's Avatar
    ดอนเมือง จตุจักร รังสิต

Quote Originally Posted by krisda01 View Post
    คอมเสป็คนี้ ไม่น่าโดนค่าไฟเยอะขนาดนี้เลยแฮะ

แล้วก่อนหน้านี้ โดนค่าไฟไปเท่าไหร่ครับ

แล้วค่าไฟนี่ การไฟฟ้าเรียกเก็บ หรือเจ้าของหอเรียกเก็บครับ

ถ้าเป็นเจ้าของหอ อาจมี+
    น่าจะประมาณนี้ผมเคยเช่าพอจะย้ายออกเดือนสุดท้ายผมอยู่ค่าประมาณอาทิตย์นึงเสียบแต่ตู้เย็นไว้ อีกอาทิตย์นึงมาขนตู้เย็นไป ไม่ใช้ไฟ 2 อาทิตย์ เชื่อไหม ค่าไฟจ่ายเท่าที่อยู่เต็มเดือน น้อยกว่าไม่ถึง 50 บาท งงไหมครับทำไมมัน***งกันนิดเดียว

OverclockZone Member

คุณโดนเจ้าของหอพักมันโกงแล้วครับ แนะนำเอาใบเสร็จไปแจ้งความเลยครับ งง ว่าคุณยอมจ่ายไปได้ยังไง

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ฮ่า ๆ หอผม หน่วยละ 7 คอม 12 ชม แอร์ 5 6 ชม พัดลม 1
    เดือนละ 1200+

OverclockZone Member pumpper's Avatar

หาต้นตอไม่เจอ ก็ขายซื้อโน๊ตบุ๊คเลยท่าน

OverclockZone Member neojub's Avatar

แนะนำให้ท่านตรวจเช็คอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในบ้าน โดยเฉพาะระบบการเดินสายไฟและปลั๊กไฟฟ้า ช่วงนี้ฝนตกบ๋อยอาจมีน้ำสกปรกขังอยู่ทำให้เป็นเหมือนloadทางไฟฟ้าอีกตัวนึง กรณีนี้เคยเกิดกับตัวเอง ต้องจ่ายค่าไฟไป6พันแนะ

OverclockZone Member 2dayagokid's Avatar
    Bangna, Bangkok

เปลี่ยนไปใช้ cpu atom คับ

เคยมีคนทดลองมาแล้ว เปิดใช้งานทั้งเดือน ปกติค่าไฟบ้าน(ทั้งบ้าน) 1200บาท/เดือน
    ลดลงเหลือ 800บาท/เดือน

เคยอยู่อาพาร์ทเมนต์ ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท เปิดทั้งวันทั้งคืน แถมเครื่องใช้ไฟฟ้าเพียบ แอร์ปิดๆเปิดๆ ค่าไฟเต็มที่ 2,000 ปลายๆ.....9,000.- นี่มัน ????

Bookmarks

Bookmarks