Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีครับเมนบอร์ดร้อนเกินไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูทีครับเมนบอร์ดร้อนเกินไป

เกิดขึ้นจากอะไรหรอครับ

ดูไฟ 5V แล้วมันขาด

แล้วไฟ 5V นี่มันคือตรงไหน

ลองๆ จับ chip ต่างๆ แล้วร้อนนรกๆ เลย

งืม อุณหภูมิที่วัดจากโปรแกรมผมว่าเชื่อถือไม่ค่อยได้
    ให้ลองเข้าไปดูใน BIOS ดีกว่า ในหมวด Hardware Monitor ถ้าร้อนขนาดนี้ถือว่าผิดปกติ
    แต่ที่บอกว่าเอามือจับแล้วร้อนนั้นน่ะ อย่างมากก็แค่ 60 องศา เพราะถ้า 90 องศา นิ้วพองไปแล้วจะบอกให้

Comment

BIOS ก็เหมือนกันเลยอะครับ

สงสัย ไฟ 5V มันมาแค่ 0.31 V

ใน BIOS ก็เหมือนกันเลยครับ

ลองๆ จับ Chip winbond ดู รู้สึกเลยว่ามันร้อนเลยชักนิ้วออก ตามสัญชาติญาณ

และตอนเปิดเครื่อง มันจะ เปิดและดับไปพักนึง และก็ติดใช้งานได้ตามปกติ

แต่พอตอนเข้ามาที่ OS

ไม่เจอ LAN + SOUND เลยครับ

เศร้า สงสัย อะไรบางอย่างต้องไปซะอันนึง

Comment

งืมอะไรมันเสียแน่หว่า ลองหา PSU มาสลับดูดีมั้ย เพราะถ้าจ่ายไฟเพี้ยนขนาดนี้ไม่เป็นผลดีแน่ บอร์ดจะไปซะก่อน

Comment

ส่วนมากตจะเหมือนกันนั้นเเหละ

โปเเกรมก็ เอาค่าหลักมาจาก BIOS เพราะเซนเซอร์มันตัวเดียวกัน

Comment

Working...
          X