Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมแปลงจากMP3เป็นWAVแล้วไม่เห็นต่าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้ว MP3 VBR อ่ะครับ กับ 320k อ่ะครับ ทำไมไฟล์ VBR bitrate มันวิ่งตลอดอ่ะครับเหมือนไม่คงที่อ่ะครับ
    แล้วระหว่าง ไฟล์ MP3 VBR กับ 320k อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

Comment

VBR กับ CBR

Constant BitRate - คือชื่อเต็มของ CBR ...ความหมายก็ตามชื่อครับบิทเรทจะคงที่ ไม่ว่าจะเป็นวินาทีที่เท่าไร ความละเอียดของเครื่องดนตรีมากแค่ไหน

Variable BitRate - ส่วนนี่คือ VBR...ถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อให้ลดขนาดของไฟล์ลง โดยบิทเรทนั้นจะขึ้นๆลงๆตามความละเอียดของเครื่องดนตรี ณ จุดนั้น (เช่นช่วงอินโทร มีแค่กีต้าร์ดีดเบาๆ ช่วงนี้บิทเรทจะต่ำ หรือ ช่วงท่อนฮุค ใส่กันเต็มๆบิทเรทก็จะสูงขึ้น) โดยตัวเลขบิทเรทที่แสดงเมื่อดูรายละเอียดไฟล์จะเป็นตัวเลขโดยเฉลี่ย

อย่างไรก็ตาม VBR ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไรในการใช้งานจริง จึงไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนัก

Comment

Originally posted by coolzaza View Post
        ขอแก้นิ๊ดดดดดดดดดนึงนะครับ (นิดหนึงจริงๆ)

ที่คูณสองไม่ใช่เพราะ 2 ch นะครับ แต่คูณสองเพราะทฤษฎีการสุ่มบอกว่า ถ้าจะสุ่มสัญญาณ discrete ออกมาเป็น continuous แบบให้ได้ใจความครบถ้วน ต้องใช้ความถี่ในการสุ่มเป็นสองเท่าของความถี่สูงสุดของสัญญาญ discrete
        นั้นครับ
        ขอบคุณครับ ผมก็อ่านๆลวกๆ ไม่รู็จะพูดยังไงให้เข้าใจง่ายๆ เลยออกมาผิดพลาด ขอบคุณครับที่แก้ให้ จดกันให้ไวเลย ^ ^

Comment

อยากทราบเฉยๆครับว่า เอา MP3 ไปแปลงเป็น WAV แล้วขนาดไฟล์มากขึ้น
          อยากทราบว่า มันมีอะไรที่เพิ่มขึ้นมาหรอครับ ทำไมไฟล์มันถึงได้ใหญ่ขึ้น

ไม่มีใครพูดถึง AIFF เลยแฮะ

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
            อยากทราบเฉยๆครับว่า เอา MP3 ไปแปลงเป็น WAV แล้วขนาดไฟล์มากขึ้น
            อยากทราบว่า มันมีอะไรที่เพิ่มขึ้นมาหรอครับ ทำไมไฟล์มันถึงได้ใหญ่ขึ้น
            ที่เพิ่มขึ้นมาก็ข้อมูล (ที่ไม่ได้มีอะไร) ไงครับ

ไฟล์ MP3 มันมีขนาดเล็ก ก็เพราะว่า มันเป็นข้อมูลที่ผ่านการถูกบีบอัด มาแล้วครับ (เป็นการบีบอัดแบบ ยอมให้สูญเสียข้อมูลบางส่วนได้)
            ส่วนไฟล์ WAV มันเป็น ข้อมูลตามปกติ (ที่ไม่ได้มีการบีบอัด) เลย

Originally posted by Nero Angel View Post
            ทำไมแปลงจาก MP3 เป็น WAV แล้วไม่เห็นต่าง
            เพราะข้อมูลเสียงบางส่วนมันสูญหายไปตั้งแต่ที่ถูกแปลงให้เป็น MP3 แล้วครับ
            ดังนั้น ถึงแม้จะแปลง MP3 ให้เป็น WAV แล้วได้ข้อมูลที่มีขนาดเท่ากับไฟล์ WAV ใน Audio CD ขึ้นมา
            ก็ไม่ได้หมายความว่า ข้อมูล WAV จาก MP3 อันนี้ กับ WAV ใน Audio CD จะเหมือนกันนะครับ

เพราะข้อมูลเสียงบางส่วนมันสูญหายไปตั้งแต่ที่ถูกแปลงให้เป็น MP3 แล้วครับ
            ผมจะพิมพ์ซ้ำกันทำไมเนี่ย =_=

Comment

source เป็น mp3
              มันคงจะต่างให้อยู่หรอก

Comment

ปล่อยไก่เลยเรา

อิอิอิ มีแต่เซียนทั้งนั้น

จดไว้เราความรู้ทั้งนั้น

Comment

เรื่องการเช็คไฟล์บางตัวว่าเป็น Flac จริงหรือไม่ ผมเคยลองใช้ audiochecker แล้วมันไม่ตรง 100% เลยลองดูจากใน foolbar แทน รูปข้างล่างผมทำเก็บไว้ดูเอง เอาไว้เช็คว่าเป็นไฟล์ flac หรือ wav จริงหรือไม่
                  (ถ้าผิดพลาดประการใดก็มาแนะนำด้วยครับ หรือถ้าวิธีการเช็คดังกล่าวยังไม่ถูกต้อง 100% ก็มาช่วยแนะนำวิธีที่มีประสิทธิภาพกว่าได้เลยครับ)
                  Attached Files

Comment

ลองไรท์จาก WAV ลงแผ่นดิคับ เด๋วรู้

Comment

Working...
                    X