Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ ทำไม เครื่อง printer ถึงใช้สีในการ print เป็น CMYK แทน RGB ละครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ ทำไม เครื่อง printer ถึงใช้สีในการ print เป็น CMYK แทน RGB ละครับ

อ่านเจอใน text book เค้าถามไว้อ่ะครับ อยากรู้เหตุผลจริงๆ อ่ะครับ ใช่เพราะว่า สี RGB ไม่สามารถ mixed colors เป็นสีดำ ได้หรือเปล่าครับ เค้าเลยไม่ทำกัน

คำตอบคับ
    http://www.supremeprint.net/index.ph...e&Id=538763157

Comment

เข้ามาดูครับผม

Comment

เพราะ RGB เป็นแม่สีของแสงครับ

Comment

นั่นมันสำหรับโรงพิมพ์ครับ ที่ต้องการความละเอียดสูง
          ถ้าปริ๊นเตอร์สีทั่วไปใช้ RGB+B ไม่เชื่อลองเปิดปริ๊นเอตร์ดูครับ
          แดง-เขียว-น้ำเงิน-ดำหมด
          แต่ก็มีหลายรุ่นที่ใช้CMYK นะให้รายละเอียดที่มากกว่า ต้องแลกกับหมึกที่แพงกว่า(คุณภาพหมึก)
          ถ้าพริ๊นเตอร์ใครใช้CMYKแนะนำอย่าเติมหมึกหรือใช้แทงค์ครับ มันเสียของไม่ใช่อะไรหรอก

Comment

เสียของยังไง งง............. หมึกหมดก็ต้องเติม ไม่เติมจะใช้อะไรพิมพ์
            หมึกทั่วๆไปก็มี cmyk ขายเพียบ 6สียังมีขายเลย

Comment

ปริ้นเตอร์พันกว่าบาท หมึกก็ CMYK นะครับ
              RGB เป็นสีของแสงครับ เวลาทำงานถ้ารู้ว่าจะเอาไปปรินท์เนี่ยะ ทำเป็นCMYKเลยครับ ถ้าทำเป็นRGB ตอนทำสีสันสดใส ใส่สีฉูดฉาด ปริ้นท์ออกมา เน่าครับ เพราะCMYK มันทำสีฉูดฉาดขนาดRGBไม่ได้นะครับ บางทีสีเพี้ยนไปเลยก็มีครับ (ของเพื่อนผมตอนทำสีเขียว ปริ้นมาล่อซะฟ้าเลย)

Comment

RGB สีจะฉูดฉาดกว่า CMYK มากครับ ถ้าพิมพ์เป็นออฟเซตคงต้องใช้พวกสีพิเศษแทนครับ

Comment

ถ้าระดับโรงพิมพ์หรืองานพิมพ์คุณภาพสูงจะใช้โหมดสี CMYK กันครับ เพราะต้องแยกเพลท 4 สีอีก ถ้าเอาให้ชัวร์ 100 % ต้องใช้แผ่นเทียบสีมาเทียบกับภาพบนจอด้วยว่าสีเพี้ยนแค่ไหนแล้วก็มาปรับเอา
                  Last edited by umic2000; 30 Jul 2009, 21:58:50.

Comment

Working...
                  X