Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA ในเกมส์มันคืออะไรค่ะ ไม่รู้จริง ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AA ในเกมส์มันคืออะไรค่ะ ไม่รู้จริง ๆ

อย่างไปที่ตั้งค่า กราฟฟิค มันจะมี AAx2 x4 x8 อะไรทำนองนี้ มันคืออะไรค่ะ ช่วยให้เกมส์ดีขึ้นเหรอ

คือ Anti Aliasing ครับ มันจะลบขอบหยักๆของภาพ หลักการทำงานจริงๆผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน รอท่านต่อไป
    ทีนี่มันจะทำให้เครื่องต้องประมวลผลมากขึ้น แลกกับภาพที่สวยขึ้น

สรุปคือมันไม่ทำให้เกมดีขึ้นครับ ทำให้ภาพสวยขึ้นแต่เล่นเกมได้แย่ลง (เพราะมันจะกระตุกนั่นเอง)

ปล.กระทู้นี่"ค่ะ" แต่ไม่มีคนตอบแฮะ แปลกดี

Comment

ถูกครับ ลบร้อยหยัก อย่างเล่นcrisisนี่น่ะครับ แถบพลังมันจะไม่ตรงน่ะครับ

เป็นหยักๆน่ะครับ เหมือนใช้เพ้นวาดวงกลมน่ะครับ ประมาณนี้อะนะ ก็ไม่ได้รู้อะไรมากมายครับ

Comment

หลักการทำงานของมันคือ พูดง่ายๆคือ คล้ายๆกับทำให้สี่เหลี่ยมพิกเซลละเอียดขึ้นครับ ทำให้สี่เหลี่ยม (Pixel-พิกเซลละเอรียดมากขึ้น เเต่จะส่งผลต่อเฟรมเรตมหาศาลครับ

พูดง่ายๆก็ ลบรอยหยักนั่นเเหละครับ เห็นชัดมากเลยด้วยนะ เเต่กินสเปคมหาศาลลเช่นกัน

Comment

เอาง่ายๆก็ AA เป็นการซ้อนภาพให้มันเหลือมๆกันครับ กระบวนการเกิดขึ้นตอนที่แรนเดอร์ภาพสามมิติ ยิ่งปรับมากภาพก็จะซ้อนกันมาก ปรับค่าสูงมากเท่าไหร่ก็เนียบขึ้นเท่านั้น ทั้งนี้ก็ต้องดูฮาร์ดแวร์เราด้วยครับว่าประสิทธิ์ภาพดีแค่ไหน เพราะบางทีปรับไปสูงๆแล้วเล่นเกมกระตุกมากมายเพราะฮาร์ดแวร์เราประสิทธิ์ภาพมีไม่เพียงพอ

ปรับ AA----------------------------------------------- ไม่ปรับ AA
          ^
          ^
          ถ้า PC ของคุณมีฮาร์ดแวร์ภายในไม่เก่ามาก และ เล่นเกมๆใหม่ๆ แนะนำให้ลองเปิดที่ x4 ดูก่อนครับ ทดสอบเล่นดูถ้ากระตุกจนเล่นไม่ได้ก็ปรับลด หรือปิดไว้ครับ

Comment

การทำงานของการ์ดจอจะคูณตามจำนวนที่เราเลือก aa ไว้คับ

Comment

เคยเรียนในวิชามัลติมีเดีย ได้Aด้วย แต่คืนอาจารย์หมดแล้ว 555

Comment

ปล.กระทู้นี่"ค่ะ" แต่ไม่มีคนตอบแฮะ แปลกดี
                ก็ตอบซะคนแรกเลย ฮาๆ

Comment

Working...
                X