overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

Default ขอคำแนะนำเรื่องการทำ Wifi-Hotspot ทีนะครับ ท่านผู้รู็ทั้งหลาย

คือผมมีคอมเก่าๆตัวนึงน่ะครับ

Spec ก็

AMD Athlon XP 2500+
    Ram DDR400 1024Mb
    HDD Seagate 40GB IDE
    PSU Enermax 460W
    VGA FX5200 128Mb

ประมาณนี้แหละครับ

คืออยากจะทำ Internet น่ะครับ

ทั้งที่เป็น สายแลน และ Wireless น่ะครับ

อยากทราบว่าตัวไหน ทำแล้วดีครับ

อยากมีให้ Proxy (Transparent)

และ สามารถ สร้างคูปอง และ กำหนดความเร็วแต่ละ User ได้น่ะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

ต้องส่งต้องกระทู้นี้ให้คุณ อุ้ม ...

tomodify's Avatar

Quote Originally Posted by X-MEN-GUY View Post
    ต้องส่งต้องกระทู้นี้ให้คุณ อุ้ม ...
    เดี๋ยวก็มา

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

กำลังศึกษาการทำที่เว็บนี้อยู่อ่ะครับ

http://www.linuxthai.org/forum/index.php?board=18.0

กำลังโหลดไฟล์ CentOS

ใหญ่มากๆเลย

3Gb กว่าๆ

สงใสพรุ้งนี้ต้องได้ซื้อ แผ่น DVD ชัวร์

OverclockZone Member

ดีครับ พ่อแม่พี่น้อง - -

ทำ server นั้น มี ทั้ง แบบฟรี และเสียตังครับ ขึ้นกับ software ที่ ลง

ส่วนใหญ่ linux จะค่อนข้างมีปัญหากะ chip set AMD (ย้ำ chip set ไม่ใช่ cpu นะครับ)

ดังนั้น ตรวจสอบ hardware ก่อน ครับ จากนั้น มาดู ถ้าเก็บ log เก็บ cache ลง squid

HDD 80 ขั้นต่ำครับ (log ขึ้นกับข้อมูลการจราจร ถ้าลูกค้าเยอะก็ต้องเก็บเยอะเป็นเงาตามตัว)

การทำ billing นั้น สามารถ หาตัวฟรีได้ครับแต่ตัวเสียตังค่อนข้างจะ สมบูรณ์กว่าเยอะครับ

ถ้าจะทำ hotspot ให้บริการลูกค้า แบบถาวร ยาวๆ แนะนำ ซื้อ server แท้ + software billing ครับ

ถ้าสนใจมี set promotion อยู่ ลองติดต่อมาได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member JBL's Avatar

เครื่องที่แจ้งมาใช้งานได้ครับ แค่ซื้อ Software มาก็ใช้ได้ ลูกค้าผมส่วนใหญ่ตามหอพักก็ใช้คอมบ้านเอามาทำเป็น server กันครับ ก็ใช้งานได้ดีปกติ ถ้าจะมีปัญหาก็พวก MB + Power ที่อยู่ได้ไม่ทน แต่ราคาก็ถูกกว่า server แท้ๆเยอะ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับกลุ่มลูกค้าของทางคุณด้วยครับว่าระดับไหน ถ้าเป็นแค่หอพักก็แนะนำคอมบ้านและครับ

อยู่แถวไหนครับ ผมมีโปรแกรมเก็บ Log พร้อมออกบิล Demo ให้ครับ สนใจโทรมานะครับ 0863172120 เบสครับ

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

ลองโหลดตัววนี้มาลองเล่นก็ได้ครับใช้ได้ 14 วันครับ (ครบก็ลงใหม่อีกรอบ 555)

http://www.nvk.co.th/content/index.p...&category_id=4

จะได้พอเข้าใจ Concept การทำจากนั้น จะทำเองหรือจะจ้างใครมาทำให้ก็ค่อยว่ากัน
    หรือจะหาของ Free มาใช้ก็ตามสะดวกครับ (ไม่มีเบอร์ติดต่อนะครับ ไม่รับทำ... ปรึกษาได้ แต่ไปหาเบอร์จากกระทู้ขายของผมเอาละกัน)
    Last edited by maxzerker; 4 Aug 2009 at 13:39:48.

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

เครื่อง pc ตามบ้านใช้ได้สบายๆ ครับ เน้นแค่ power supply กับ haddisk แบบดีๆ หน่อยก็พอแล้วครับ

ส่วน billing ลองหาของฟรีมาเล่นดูก่อนครับ อย่างน้อยก็ปรับแต่ง แก้ไขเองพอได้

Bookmarks

Bookmarks