overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Smile [Review] ว่างจัดกับ Harman/Kardon SoundStick ii

ช่วงนี้ ไม่ค่อยมีอะไรออกมาเลยเเฮะ ที่รองเม้า เม้าใหม่ก็ยังไม่ออก เเละเพิ่งสอบเสร็จ การอ่านหนังสือสอบ 16 ชั่วโมงต่อวันไม่หยุดมันทรมานมากๆครับ มาผ่อนคลายกับรีวิวละกัน วันนี้เลยคิดหาอะไรมารีวิวให้ดูครับ

เหลือบไปเหลือบมาบนโต๊ะ เลยเอาเจ้านี้เเหละมาเขียน ซื้อมาได้ 3 วัน เเต่มันออกมาได้ปีกว่าเเล้ว เเต่ยอดขายยังคงเป็นอันดับ 1 ใน iStudio ทั่วโลกครับ เเละเป็นลำโพงที่ดีที่สุดในระดับนี้ที่เน้นเบสระดับกลาง ใครเชีย BOSE ก็ เงียบๆนะครับเพราะอันนั้นเบสหนัก เเต่ฟังเพลงพวก tremble ป๊อป เปียโน ไม่ได้เรื่องเลย (ใครมีคงรู้ -*-) คนละงานครับ เด๋วจะเป็นประเด็นซะเปล่าๆ -*-

Harman/Kardon SoundStick ii (2)

เป็นลำโพง 2.1 ที่มาพร้อมกับลำโพงซ้ายขวาข้างละ 10 วัต เเละซับวูฟเฟอร์ 20 วัต
    สามารถเชื่อมต่อ PC , MAC , iPod , Xbox360 , PS2 , PS3 , Mobile Phone , Home Audio , PSP ได้หมด เสียงที่ทดลองออกมาในระดับพอใจมากเลยทีเดียว

การวางลำโพงต้อองวาง************งกัน 30 นิ้ว เเละวาง ซับ ข้างล่าง เเต่ผมไม่กล้าวางซับตรงๆ กลัวเตะเเตก วางเอียงก็ไม่เป็นไรครับ

หลังจากลองเปิดในห้องขนาด 8*8 เมตร พบว่า ไม่ว่าจะเดินไปบริเวณใด เสียงยังคงความสม่ำเสมอเหมือนเดิม ไม่ได้ออกมาจากจุดเดียวเหมือนลำโพงที่มีราคาต่ำกว่า หากเทียบกับเเมงกระพรุน JBL พบว่า เสียงของ Harman/Kardon มีมิติมากกว่ามากๆ (หลับตาเเล้วจะหาลำโพงไม่เจอ เพราะเสียงมาตจากทุกส่วน)

พอลองเเล้ว เสียงที่ออกมาจะเป็นเเบบ Curve ปน Sexy เเละ Sleek จริงตามที่เค้าว่า

ตัวลำโพงข้าง หรือ Satellites ทั้งคู่ใช้เทคโนโลยีเเบบ Odyssey Neodymium โดยเป็นลำโพง เล็ก 4 ตัว เเทรกสอดกันเเบบ Node ทำให้เสียงมีมิติ เสียงที่ออกมาเป็นเเบบ full range ขนาดขอบรอบ 2" (50.8 mm), x 10” (254 mm) น้ำหนัก 0.67 Kg. ขนาด Subwoofer 6" (150mm) เเละ Subwoofer 6" (150mm) มีแอมป์ในตัวซึ่งให้กำลังขับ 20 W RMS ขนาด 232 mm x 258 mm น้ำหนัก 2.24 Kg. การตอบสนองความถี่ 44Hz - 20kHz การใช้พลังงาน 4 W idle, สูงสุด 65 W และการเชื่อมต่อ Analog (3.5mm mini Stereo jack

โดยภายในจะมีคู่มือ ตัวสลับสัญญาณ พาวเวอ เเละ ใบรับประกันครับ

ความถี่ที่ตอบสนองครับ

สังเกตุว่า สม่ำเสมอมากๆครับ รูปจะเป็นรูปจากชาวบ้านก่อน เเละตามมาด้วย รูปของผมเองครับ

กล่องมัน

รูปครับ ของในกล่อง ยืมมาจากท่าน spin9 ใน ocz

รูปตัวพาวเวอ จากเวป xbit review

อันนี้ของจริง พอเเกะออกมาครับ วางลง

อันนี้รูปจริงที่ถ่ายเองของ satellite ที่เพิ่ม / ลดเสียงเป็นระบบสัมผัสครับ

Satellites เป็นลำโพงเล็กเรียงกันเเละใช้การเเทรกสอดทำให้ดังทั่วห้องครับ

ส่วนตัวเเล้วพอใจมากครับ เเต่มีข้อเสียคือ มันไม่มีรีโมท ทำให้เปิดปิดปรับเบสต้องก้มลงไป ใครมีพาเเนลช่วยก็คงช่วยได้บ้างครับ

ราคา 8490 ครับผม จาก iStudio

เป็นรีวิว Audio อันเเรก ใครจะติอะไรก็ได้เลยนะครับ

อันนี้ถ่ายจากโต๊ะของผมเองครับเข้ากันมากๆ

Last edited by sleipnir; 30 Jul 2009 at 22:37:36.

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

สูงกลางสู้ klipsch GMX-A2.1 ได้สบายๆครับ
    อยากจะบอกว่าตอนผมอยู่เมกาปีที่แล้ว ไปเจอค่าตัว $170 เอง ^^

แต่ว่าขอเคสได้ป่ะครับ แหะๆๆๆ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar

โต๊ะผมหายรกละ 555

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อยากลองฟังเหมือนกัน

เสียงที่เค้าว่าๆ กัน มันเข้ากับที่ต้องการเลย

แต่ผมมันพวกบ้าหน้าตา ชอบสีดำ เลยไม่สนใจมันเท่าใหร่ 55

OverclockZone Member getready2day's Avatar

สวยมากกก ถามหน่อย นี่ที่หอ หรือ บ้านหรอคับ แอบบสงสัยๆๆ ^^

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

สวยสุดๆเลยครับ

OverclockZone Member peachk_20's Avatar

เสียวหูฟังหล่นจัง

OverclockZone Member

รีวิวของท่าน ทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ
    ผมก็ใช้ต้วนี้มา 2 ปีกว่า ได้แล้ว
    แต่เคยอ่านพบหลายๆท่านใน OCZ วิจารณ์ว่า สวยแต่รูปจูบไม่หอม
    ราคาแพงเกินคุณภาพ/ประสิทธิภาพของเสียง หลายท่านบอกว่า ลำโพงบางยี่ห้อ ราคาถูกกว่า แต่คุณภาพเสียงดีกว่า
    ถ้าจำไม่ผิด เช่น klipsch ALTECLANSING อะไรทำนองเนี้ย
    โดยเฉพาะดอกลำโพง มีท่านหนึ่งบอกว่า พอใช้ๆไปหลายปี(5 ปี??) มันจะหลุดลอกออกมา
    ถ้าจำไม่ผิด เหมือนเขาบอกว่า กาวมันเสื่อมสภาพ ทำให้หลุด/ฉีกขาดออกมา
    ทำให้ผมรู้สึกเศร้ามากที่ซื้อมันมา
    (หมายเหตุ นอกจากรูปร่างที่สวยงามของมัน บวกกับยี่ห้อที่พอรู้ว่าไม่กระจอก รวมทั้ง
    เคยเห็นเบื้องหลังการสร้างภาพยนต์ SUPERMAN RETURN เห็นบนโต๊ะทีมงานผู้สร้างที่ใช้
    เครื่อง MAC ก็ใช้ลำโพงตัวนี้เหมือนกัน...ผมก็..ก็..เลยตัดสินใจซื้อมัน เพราะคิดว่าขนาดทีมงานมืออาชีพ
    สร้างภาพยนต์ยังใช้ลำโพงตัวนี้...แหะๆ..)
    Last edited by dragon_horse; 31 Jul 2009 at 20:03:37.

ตามนั้นครับ ไม่งั้นมันจะขายดีที่สุดในเเอปเปิ้ลสโตร์มั้ยล่ะ (ดูได้ในเวปครับ)

มีีรีวิวเทียบเยอะเเยะ ผมเห็นเวปส่วนมากก็ให้ตัวนี้ขาดนะครับ

ราคาที่ว่าเเพงก็เเพงไปหน่อย ราคาที่เมืองไทยมันเเพงเองครับ เเพงขึ้นไป1000 ก็ยังงงๆอยู่ เเต่คุณภาพ สบายใได้ครับ เพราะที่เขียนรีวิวมานี่มีข้อมูลอ้างอิงพอสมควร + ถามพวก AudioPhile

ปล ของท่านเป็น SiundStick 2 รึปล่าว 1 กับ 2 มันเเทบไม่ต่างกันนะครับหากดูจากภายนอก รุ่น 1 มันไม่ดีจริงๆครับ เพราะมันเป็น USB ทำมาเพื่อความสะดวก เเต่รถ่นสองนี่ คะเเนนรีวิว 9.3 ขึ้นเกือบทุกเวปครับ

ปล เรื่องลำโพงพังมันอยู่เเล้วครับ ถ้าหากใช้ทุกวันเเล้วอยู่ได้ถึง 5 ปีเเล้วไม่พังนี่ผมนับถือเลยนะ เว้นเเต่ไม่ได้ใช้เลย ของมันต้องมีพีงครับทุกยี่ห้อ บางคนซื้อมา ของตัวเองพัง ก็มาบอกว่า มันพังง่าย ทั้งๆที่ตัวเองพังอยู่คนเดียว

เเต่ 5 ปี เเล้วพีังนี่ ผมไม่เห็นจะเเปลกใจเลยนะ พังก็ส่งเคลมครับ อย่าคิดมาก กะไอเเค่กาวกลุด จะซักกี่ร้อยกันเชียว(อย่าลืมว่าใช้มา 5 ปีเเล้ว) ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่นี่ ของมันใข้ต้องพังอยู่เเล้ว ยกเว้น Bose ที่ อาจจะทนๆหน่อย เเต่มันเน้นเบส ผมฟังพวก ป๊อป เปียโน เพลงสบายๆเเล้วขัดใจมาก เเย่จริงๆ (เทียบกับราคาเท่ากัน) สรุปมันคนละงานกันครับ

สรุป สบายใจได้ท่าน เรื่องเเบบนี้มันเเล้วเเต่คน ผมว่าคนที่บอกรุ่นนี้ห่วย เพราะคงเอาไปใช้ในทางที่ไม่ใช่งานของมัน เอาไปฟังพวกเน้นเบสโหดๆก็จะสู้บางตัวไม่ได้ (เเต่ผมว่าเบสมันก็โอเคเลยนะ) เเล้วไอตัวที่เบสโหดๆมาฟีังเพลงพวกนี้ก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกัน เอาจริงๆผมไม่เห็นลำโพงตัวไหนเพอเฟ็คซักตัว เเบบที่ฟังมันได้ทุกเเนวเพราะหมด ตั้งเเต่เปียโนยันฮาร์ดคอร์ ไม่มีหรอกครับ - -
    Last edited by sleipnir; 31 Jul 2009 at 22:40:29.

ขอบคุณท่าน sleipnir ที่กรุณามาอธิบายข้อมูลเพิ่มเติมแถมปลอบใจอีกต่างหาก...อิๆ
    ผมหายกังวลอย่างสิ้นเชิงเลยครับ...หุๆ...
    แต่ขอรบกวนคำชี้แนะอีกนิดครับ
    ของผมเป็น SOUND STICK II เช่นกันครับ...ซื้อจาก HWH
    จึงขอทราบว่า กรณีดอกลำโพงหลุด/ฉีกขาดออกมาเนื่องจากกาวเสื่อมที่ว่า
    ผมจะส่งซ่อมได้ที่ใดบ้างครับ...ที่พันธ์ทิพย์จะมีร้านใดรับซ่อมหรือไม่ครับ เพราะจะสะดวกสำหรับผมมากน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

noampang
    Guest

ตอนแรกเห็นมันสวยมาก

แต่เสียตรง กลางจมนี่แหล่ะครับ

ผมมันพวกชอบกลางอิ่มๆหวานๆ

ของผมมซื้อจาก iStudio มันส่งได้เลยอะครับ เเต่ถ้าของท่าน ยังงัยส่งที่มหาจักรเลยโดยตรงก็ได้ เเต่อยู่ที่ไหนนี่ลองเสิชกุเกิ้ลดูนะ

สวยมากเลยครับ

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    รีวิวของท่าน ทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ
    ผมก็ใช้ต้วนี้มา 2 ปีกว่า ได้แล้ว
    แต่เคยอ่านพบหลายๆท่านใน OCZ วิจารณ์ว่า สวยแต่รูปจูบไม่หอม
    ราคาแพงเกินคุณภาพ/ประสิทธิภาพของเสียง หลายท่านบอกว่า ลำโพงบางยี่ห้อ ราคาถูกกว่า แต่คุณภาพเสียงดีกว่า
    ถ้าจำไม่ผิด เช่น klipsch ALTECLANSING อะไรทำนองเนี้ย
    โดยเฉพาะดอกลำโพง มีท่านหนึ่งบอกว่า พอใช้ๆไปหลายปี(5 ปี??) มันจะหลุดลอกออกมา
    ถ้าจำไม่ผิด เหมือนเขาบอกว่า กาวมันเสื่อมสภาพ ทำให้หลุด/ฉีกขาดออกมา
    ทำให้ผมรู้สึกเศร้ามากที่ซื้อมันมา
    (หมายเหตุ นอกจากรูปร่างที่สวยงามของมัน บวกกับยี่ห้อที่พอรู้ว่าไม่กระจอก รวมทั้ง
    เคยเห็นเบื้องหลังการสร้างภาพยนต์ SUPERMAN RETURN เห็นบนโต๊ะทีมงานผู้สร้างที่ใช้
    เครื่อง MAC ก็ใช้ลำโพงตัวนี้เหมือนกัน...ผมก็..ก็..เลยตัดสินใจซื้อมัน เพราะคิดว่าขนาดทีมงานมืออาชีพ
    สร้างภาพยนต์ยังใช้ลำโพงตัวนี้...แหะๆ..)
    เห็นพูดถึง klipsch(น่าจะหมายถึง GMX 2.1) ไม่อยากต่อ เดี๋ยวยาว 55555555555
    ตามที่ผมบอกครับ สูง-กลาง สู้กันได้ อย่างอื่นต้องไปลองฟังเองครับ ^^

OverclockZone Member คิม's Avatar

จ่ายราคาขนาดนี้ผมไปเอา klipsch ดีกว่าเสียงเบสเต็มมาอีกหน่อยอร่อยขึ้นเยอะ

ที่มาบอกเพราะมีครบทุกตัวที่ว่ามา
    ตัว JBL ตัวนี้จะให้ได้ Stage ต้องนั่งฟังในระยะใกล้ๆของมันถึงจะมองภาพออก ต่างจาก klipsch ซึ่งผมนั่งพิงโซฟา ฟังได้ในระยะไกลขึ้นมาอีก ทำให้สะดวกในการฟังมากขึ้น

แล้วบอกไว้ก่อนนะครับ ค่าซ่อมดอกลำโพงของ JBL ไม่ใช่บาทสองบาทนะครับ หาคนซ่อมยาก และอะไหล์ก็หายากมากๆด้วย

ผมคิดว่า ตัว JBL กับ Harman เจ้านี้เค้าจะเน้นเบสนะครับ ส่วนตัวแล้ว

Bose ไปทางเสียงกลางมากกว่านะครับ อันนี้ความเห็นผม เพราะว่าเค้าต้องไปเ้น้นกลางที่

สร้างพวก เสียงรอบมิติมากกว่า ส่วนตัวนี้เว็บ amazon ขายอยู่ 130-150 เหรียญได้ครับ

เท่ไปอีกแบบเหมือนกัน ไว้ฟังเพลงก็โอดีครับผมว่า

Quote Originally Posted by คิม View Post
    จ่ายราคาขนาดนี้ผมไปเอา klipsch ดีกว่าเสียงเบสเต็มมาอีกหน่อยอร่อยขึ้นเยอะ

ที่มาบอกเพราะมีครบทุกตัวที่ว่ามา
    ตัว JBL ตัวนี้จะให้ได้ Stage ต้องนั่งฟังในระยะใกล้ๆของมันถึงจะมองภาพออก ต่างจาก klipsch ซึ่งผมนั่งพิงโซฟา ฟังได้ในระยะไกลขึ้นมาอีก ทำให้สะดวกในการฟังมากขึ้น

แล้วบอกไว้ก่อนนะครับ ค่าซ่อมดอกลำโพงของ JBL ไม่ใช่บาทสองบาทนะครับ หาคนซ่อมยาก และอะไหล์ก็หายากมากๆด้วย
    มีทุกตัวนี่คือตัวไหนครับ เพราะที่ผมเอามารีวิวตัวนี้เป็น Harman นะครับ ไม่ใช่ JBL - -

JBL ผมไม่ชอบดีไซน์ครับ

ส่วน ตัวนี้ ผมบอกเเล้วครับว่าเหมาะกับห้องขนาดกลาง คนละระดับกันครับ ผมยอมจ่ายราคาเพิ่มนิดเพื่อดีไซน์ส่วนหนึ่ง ส่วน klipsch เอามาฟังเพลงเเนวผมไม่เวิคครับ สู้ตัวนี้ไม่ได้ลองเเล้ว เปียโน กีต้า เพลงเเนว I'm yours หรือ Details in the fabric หรือ Handy Man ครับ ผมมั่นใจว่าตัวนี้ ตวามใสของเสียงเหนือกว่าอีกครับ ส่วนเรื่องเบส ผมก็กล่าวไว้เเล้วว่า ได้ระดับหนึ่ง เเต่ไม่ขนาดเทพ มันต้องได้อย่างเสียอย่างครับ เรื่องความใส ผมว่าตัวนี้สู้ลำโพงตัวละ 15000-16000 ได้สบายๆครับ อันนี้ก็ลองถามจากมั่นคงดูเเล้ว ส่วนเรื่องเบสคงด้อยกว่า klipsch เเละ Bose จริงๆ ต้องถามว่าท่านฟังเพลงเเนวไหนล่ะครับ

ปล คนส่วนมากฟังเน้นเบสกัน จริงมั้ยครับ โดยเฉพาะเวปนี้ เเต่ละคนเย้ยเบสนั้น เเต่ผมมันพวกเครื่องดนตรีครับ กี้ต้า เปียโน ตัวนี้คุณภาพเท่าพวกหลักหมื่นชัวๆ จากการหารีวิวิ่านดูนะครับ เป็นรีวิว Audiophile ของนอกประมาณ7-8เวป -*-
    Last edited by sleipnir; 12 Aug 2009 at 02:22:05.

Yossi
    Guest

ผมก็ชอบรุ่นนี้มากๆครับ ซื้อมา 2 ตัวเลย
    ข้อดีของมันคือ ราคาไม่โหดร้ายมาก 8000 - 8300
    เสียง กลาง และเสียงสูง ความ Clear ค่อนข้างดี ส่วนความ Clean นั้นรับได้เลย
    ส่วนข้อเสียคงเรื่อง Bass ที่ต้องหามุมวางให้มันสะท้อนดีๆหน่อย
    แต่ผมไม่ใช่วัยรุ่นครับ เบสเยอะๆ ไม่ชอบ ผมเลยชอบรุ่นนี้เป็นพิเศษ

Bose ผมคิดว่ามันเหมาะสำหรับคนที่เงินเยอะ เซทง่าย ไม่ต้องคิดมาก
    Klips ลำโพงคอม เบส เหมือนเอาไว้โชว์พาวมากกว่าฟังเพลง

สรุป
    สวย - เหมาะเอาไว้ฟังเพลง - และคนไม่บ้าเบสบวมๆ

ส่วนเรื่อง JBL-Harmann รุ่นนี้มันตีตราทั้ง JBL ทั้ง Harmann คิดว่าน่าจะมีการแชร์เทคโนโลยี
    หรือแชร์การผลิต หรือ แชร์าการตลาดกัน

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

ไม่น่าเอาไปวางใต้โต๊ะเลย วางบนโต๊ะสวยจะตายนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks