Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามตรงๆ MAC SV PC NoteBook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามตรงๆ MAC SV PC NoteBook

คือผมรำคาญพี่ชายมาก MAC อย่างโง้นอย่างงี้ ดีกว่าแรงกว่า บรรยายไม่หมด [ทั้งที่มันไม่มี]

คำถามคือ?

1.CPU Intel Core 2 Duo มันเหมือนกันกับ NoteBookรึป่าว หรือว่าเฉพาะ MAC

2.หน้าจอมันความระเอียดเยอะกว่าLCDของNoteBookจิงรึป่าว เฉพาะรุ่นLCDเหมือนกัน

3.ข้างในMACมันเป็น Hardware เดียวกะ NoteBook รึป่าว พวก CPU RAM VGA
    จิงๆก็น่าจะเหมือนกันผมคิดอย่างงั้น แต่มันบอกว่า ไม่เหมือน-*- น่าจะมีแต่ M/B ที่ไม่ใช่

4.เทียบกับสเปคเท่ากัน MACใช้ OS Window XP กะ NoteBook window xp คำตอบคือ.....?

อยากได้คำตอบมากจะได้รู้แจ้งเห็นจิง เพราะรำคาญมันเต็มทีแล้ว -*- ขอบคุณท่านผู้รู้คับ
    Last edited by Stalin; 30 Jul 2009, 23:12:46.

ก็อาจจะมีต่างกันนิดๆหน่อยๆเรื่องเทคโนโลยีบางตัวครับ
    เช่น panal ของ LED บ้าง หรือ พอร์ทต่อที่เค้าว่าดีกว่าพอร์ท HDMI
    ( เรียกว่าอะไรผมจำไม่ได้ ) กับที่ต่างกันจริงๆกับ NB ทั่วไปคือ OS ครับ

นอกนั้นก็ใช้หลักการเดียวกันครับ มีเมนบอร์ด ใช้การ์ดจอของ Nvidia
    ใช้ CPU ของ Intel เลือกแพรทฟอร์มได้คล้ายๆกัน Ram ก็เหมือนๆกัน
    แรงเหรอครับ ? ก็แรงไม่ต่างกับ NB ทั่วไปหรอกครับ ความจริงผมก็มอง
    Macbook เป็น Notebook ตัวนึงที่มี OS แถมต่างจากชาวบ้านแค่นั้นเอง
    ลองเอาไปลง Window ดูสิครับ มันก็เร็วพอๆกับ NB ทั่วไป ค้างได้เหมือนกัน
    สามารถจอฟ้าได้เหมือนกัน และก็แฮงค์ได้เหมือนกันด้วย โดนไวรัสเหมือนกัน

ก็จะดีตรงรับประกันและ OS ที่เป็นที่เด็ดเค้าน่ะครับ ใครใช้ Apple ครบเซ็ต
    มี Iphone Iport ต่อพ่วงกันได้สบาย โปรแกรมกราฟฟิกก็ซัพพอร์ท OSX
    มาก จอสีสวยไม่เพี้ยนมองได้หลายมุม ( ความแพงของมันอยู่ที่ Panal ของจอ
    ส่วนหนึ่งเลยละ )

สุดท้ายถามเรื่องการใช้งานครับ งบเท่านี้ เท่านั้น เอาไว้เล่นแต่เกมส์ไม่สน OS
    ใช้เป็นแต่ Window มันก็เท่านั้นครับ

สรุป ฮาร์ดแวร์ไมได้ว่าจะทำงานไวกว่า NB เลยครับ เร็วพอๆกัน แต่มีเสถียรภาพสูง
    งานประกอบดี วัสดุดี ( พูดถึงพวกตระกูล Macbook pro ) ประกันก็ดี ( เป็นหน้าเป็นตาเลย )
    ถือแล้วหล่อ ถือแล้วสวย ( อันนี้แอบเสริม )

Comment

Originally posted by pattyna View Post
      ถือแล้วหล่อ ถือแล้วสวย ( อันนี้แอบเสริม )
      อันนี้เรื่องจิงคับอิอิ

Comment

1.CPU Intel Core 2 Duo มันเหมือนกันกับ NoteBookรึป่าว หรือว่าเฉพาะ MAC
        ตอบ เหมือนกันคับ ด้านความเร็ว ความร้อน ออกมาเหมือนกัน

2.หน้าจอมันความระเอียดเยอะกว่าLCDของNoteBookจิงรึป่าว เฉพาะรุ่นLCDเหมือนกัน
        ตอบ แล้วแต่ว่าเทียบกัน ยี่ห้อไหน ถ้าเป็น sony ก็พอๆกับ apple (LCD apple ถือว่าอยู่ในระดับสูงทั้ง Contrast ratio, respond time, ความระเอียด)

3.ข้างในMACมันเป็น Hardware เดียวกะ NoteBook รึป่าว พวก CPU RAM VGA
        จิงๆก็น่าจะเหมือนกันผมคิดอย่างงั้น แต่มันบอกว่า ไม่เหมือน-*- น่าจะมีแต่ M/B ที่ไม่ใช่
        ตอบ bios apple ไม่มีใช้ระบบที่เรียกว่า EFI ซึ่งไม่ได้เปลียนแค่ชื่อ CPU VGA RAM ใช้ของ pc ไม่ได้ ( RAM จะมีบางยี่ห้อใช้กันกับบางรุ่นได้แต่ให้ดีต้องเป็น ram สำหรับ apple) HDD ใช้แทนกันได้

4.เทียบกับสเปคเท่ากัน MACใช้ OS Window XP กะ NoteBook window xp คำตอบคือ.....?
        ตอบ ด้าน ความเร็ว เหมือนกัน hang เหมือนกัน กินไฟเหมือนกัน ร้อนเหมือนกัน แต่ hardware ทุกชิ้น เกรด A ทนไม้ทนมือ โดยเฉพาะ unibody ทนมากผมใช้ macbook pro unibody ทนจริงๆ

จะซื้อ mac มามำไรคับ ถ้าเล่นเกมส์ในwindowsมันจะร้อนมาก เพราะระบบพัดลมออกแบบมาสำหรับ mac ซึ่งมันเย็นมากเวลาใช้ osx แต่เร่งพัดลมได้แต่ก็ต้องตั้งพัดลมทุกครั้งที่คิดจะเล่นเกมส์
        ถ้าทำงานถ้าทำงานใน windows ก็ได้นานกว่าเครื่องธรรมดาไม่เท่าไร รุ่นใหม่สี่ชั่วโมงก็น่าจะหมด แต่ถ้าใช้ใน OSX 7 ชัวโมงสบายๆ

Comment

http://cnettv.cnet.com/best-laptops/...-50074532.html

ดูนี่คับ top 5 laptops อันดับหนึ่งคือ macbook pro คือ cnet.com เขาว่ามาแบบนี้ อิๆ

Comment

คืออย่าง VGA อ่ะคับ MAC 9400M กะNoteBook 9400M จะแรงเท่ากันมั้ย ?
            ถ้างานเกรด A อย่างที่บอก คงน่าจะแรงเท่ากัน แต่ทนกว่าใช่มั้ยคับ

Comment

ผมว่าไม่แรงกว่า ผมเล่น pince of persia กระตุกนิดหน่อยไม่น่าเกียจ(ปรับlow) ส่วนความทนนี้ไม่รู้นะ

Comment

สรุปรวมๆนะครับ
                ด้านhardwareไม่ว่าจะเป็น CPU RAM HDD VGAที่อยู่ภายในMAC Book/Proเหมือนกันกับ Notebookเนี่ยแหละครับ

แต่จะต่างตรงวัสดุที่นำมาใช้ดีมากๆ ยิ่งเป็นรุ่นUni body
                และที่กินขาดก็คงต้องยกนิ้วให้ในเรื่องOSX ของappleที่เสถียรมากๆ
                เพราะฉะนั้นMac Bookจึงได้ภาษีดีกว่าNotebookเพราะใช้Windows OS
                แต่ถามถามว่าถ้าเอาMAC book มาลงwindowsแล้วจะแรงกว่าnotebookที่มีspecเท่ากันไหม ตอบได้คำเดียวว่าไม่จ๊า

^^
                Last edited by Chow-doii; 31 Jul 2009, 06:05:45.

Comment

ซื้อตระกูลแมคมาลง Windows มันก็กระไรอยู่ครับ

ฮาๆ

รุ่นก่อน Unibody สุดๆครับ เคสร้าว เคสบวม เคสเหลือง แบตบวม โอ๊ย ปัญหาเยอะ

Comment

เหอะๆ ขอบคุณทุกท่านมากคับ ที่ให้ความรู้

[พี่แมร่งซุยนี่เอง นึกว่าจะรู้จิงโด่]

Comment

Originally posted by Stalin View Post
                      คือผมรำคาญพี่ชายมาก MAC อย่างโง้นอย่างงี้ ดีกว่าแรงกว่า บรรยายไม่หมด [ทั้งที่มันไม่มี]

คำถามคือ?

อยากได้คำตอบมากจะได้รู้แจ้งเห็นจิง เพราะรำคาญมันเต็มทีแล้ว -*- ขอบคุณท่านผู้รู้คับ

เหมือนกันโคตรเซงเลยพวกบอก Mac ดีกว่าผมละอยาก จะ ... ปล่อยมันซิ้อไปแล้วมานั่งฮาทีหลัง

ตอนประกันมันหมด อ้วกครับท่าน

Comment

จะสอบถามความรู้เพิ่มเติมด้วยอ่ะครับ
                        ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อ Y450/8700 แล้วเอามาลง OSX อ่ะครับ
                        จะเวิร์คมั๊ยครับ สำหรับการลงในรุ่นที่บอก คือว่า อยากได้ OSX อ่ะครับ
                        เคยลองใช้ Macbook ของเพื่อนแล้วอ่ะครับ เลยติดใจ แต่ไม่มีปัญญาซื้อ Macbook Pro อ่ะ
                        เทียบราคากับสเป็คแล้ว Macbook Pro แพงกว่าตั้งเกือบ 20,000 แน่ะ

Comment

Mac เรื่อง hardware ไม่แตกต่างจาก notebook ทั่วไปมาก ต่ำกว่าด้วยซ้ำ ในราคาเท่าๆกัน

เพราะมันแพงที่ จอ จอ mac ดีกว่า LCD ( ต่อให้เป็น LED ก็เหอะ ) มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สี 16.7 ล้าน แปะ คุณภาพความถูกต้องของสี และ contrast เทียบเท่า CRT ได้เลยชิวๆ

( ไม่เหมือน LCD สีเพี้ยน ใครทำงาน เกี่ยวกับ พวกสิ่งตีพิมพ์ จะรู้ )

Comment

อย่างที่คุณ Mazzard กล่าวครับ
                            เรื่อง Panal ของจอ Mac เป็น Panal ที่ค่อนข้างดี
                            ที่สุดด้วยครับ แค่ค่า panal ก็รับประทานราคาเครื่องไปมากโขแล้ว

( ศึกษาเรื่อง Panal ได้จาก http://www.dvdgameonline.com/forums/...owtopic=107351 )

นับแบนด์ วัสดุ กับ OS เข้าไปอีก ถ้าใครที่ศึกษามา จะทราบครับ
                            ว่าจริงๆ Mac นั้นไม่ได้แพงอย่างที่คิด เพียงแต่มันจะฟุ่มเฟือยถ้า
                            ใช้ผิดจุดประสงค์ แต่ถ้าใครมีทุนเยอะ ใช้ OS ได้ ใช้ไปก็ดีครับ

ผมอยู่ในฐานะที่ต้องใช้ Mac ในหลายๆรูปแบบเลย ทั้งการทำสื่อสิ่งพิมพ์
                            เขียนโปรแกรมเพื่อทำเกมส์บน Iphone ( ผู้ร่วมงาน )
                            แต่ก็นั่งใช้ PC กับ NB ทั่วๆไปทำงานหลักๆ ( เป็นงั้นไป ) ข้อดีข้อเสีย
                            ในเบื้องต้น ก็เลยพอเห็นอยู่บ้างครับ ถ้าอันไหนที่ไม่ทราบก็ถามเพื่อน
                            ที่เชี่ยวๆ รอบๆตัวเอา ^^

Comment

แมคราคาจะอ้วกแตกตาย ขนาดลดแล้ว(จะแข่งกะ Microsoft หลังจากปล่อยโฆษณา Labtop Hunter) แต่ก็ยังแพงอยู่ดี บางคนบอกว่าใช้ดี แต่ผมคิดว่า แล้วแต่ความเคยชิน ต่อมา คนให้ความสนใจกะ Windows มากขึ้น ทำให้ Mac ต้องออกกลยุทธ์เรียกลูกค้า ไม่ว่าจะเป็นเปิดทางให้ใช้ได้ทุกเครื่อง สนับสนุน Mac OS X อย่างเต็มที่ื เช่น ออกแบบให้สวยขึ้น (แต่ก็สู้ Windows ของลุงบิลล์ ไม่ได้) , เวลาใช้ Mac Hardware แล้วจะให้ Mac ทำงานดีกว่า Windows แม้จะโฆษณาว่ารองรับได้ทุกตัว

ปัจจุบัน ผมใ่ช้ Delta สเป็กกาก ๆ ตัวนี้อยู่ ก็คือว่าใช้ง่ายกว่า Mac ครับ

Comment

Working...
                              X