overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Default ใครเคยสต้าฟเกลียวครับ ทางนี้หน่อย

สบทบความรู้โครงการทำเคสเองครับ จากกระดาษนั่นละแต่เบย์คงใช้กระดาษไม่ได้
    ไปดูอลูมา1.5มิล ขนาด4*4ฟุต 900.- (แผ่นละ1700-1800)
    งืมๆคิดหนักเรื่องพับ 1.2มิลยังไม่ได้ถามราคา
    อลู1.2มิลทำเกลียวได้มั้ยครับ เครื่องมือบ้านๆนะ แล้วพับยากมั้ยครับ1.2-1.5มิลเนี้ย ค้อนยางหรืออุปกรณ์บ้านๆไม่ใช้ของโรงกลึง

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

หาน็อตขนาดที่ต้องการ เอาสว่านนำ ให้รูเล็กกว่าเกลียวน๊อต แล้วเอาน๊อตขันตาม ก็ได้เกลียวแล้วงัย วิธีบ้าน ๆ ถ้าน๊อตเกลียวไม่แข็ง ก็จะได้ใช้หลายตัว หมุนหลายรอบหน่อย

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ไอ้ต๊าปน่ะผมว่าต๊าปได้อยู่แล้วครับ แต่เรื่องพับไม่แน่ใจ ต้องรอดูเลย ลงทุนสูง วิธีท่านบนผมก็ใช้ แต่อะคริลิคนะ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ใช้หัวสต้าฟ(stainless)ของมันเองดีกว่าครับ ซื้อแต่หัวแล้วใส่กับสว่านก็ได้แล้วครับ ส่วนเรื่องมาพับเอง ผมว่าคงยากครับ

OverclockZone Member bailiv's Avatar

ผมเคยแต่สต๊าฟเหล็กนะ แบบเป็นแท่งหนา 1*1นิ้ว ก่อนสต๊าฟผมก็เจาะรูก่อน(ขนาดเล็กกว่าเกลียว)
    แล้วก็ลงเกลียว ระหว่างสต๊าฟผมก็หยอดน้ำมันไปเรื่อยๆ มันจะได้ไม่ฝืด ไม่ร้อน สักพักตัวเกลียวสต๊าฟหักเป๊าะ
    - -* ซวยเลยมันหักคาอ่ะT^T รีบเกินไป ต้องไปซื้อใหม่เลย แล้วกว่าจะเอาไอ้ที่มันหักคาออกได้ก็ยุ่ง
    กะมันอยู่พักใหญ่ๆ เพราะต้องตอกไอ้ที่หักคาออก

ส่วนอลูมิเนียมนี่ผมว่าง่ายกว่าเหล็กอยู่แล้วครับ ว่าแต่มันหนาหรือแข็งขนาดต้องสต๊าฟเลยเหรอครับ ธรรมดา
    แค่ลองเอาน๊อตขัน(ออกแรงมากหน่อยในครั้งแรก)เข้ามันก็เป็นเกลียวให้แล้วนะ ผมก็ไม่รู้นะ ไม่เคยสต๊าฟ
    อลูมิเนียม แล้วก็ไม่รู้ว่าที่คุณใช้มันหนาขนาดไหนด้วย

เรื่องดัดนี่ยากครับ แต่ก็พอมีวิธีแก้ขัดอยู่บ้าง ซึ่งผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงนะ เคยเห็นที่เค้าทำไว้ดัดเหล็กเส้น
    ที่เอาไว้สร้างบ้านรึเปล่าครับ คือเค้าจะใช้ตะปูตอกลงไปบนไม้หรืออะไรก็ได้ที่มันยึดได้แน่น โดยตอกเว้น
    ระยะ***งให้ขนาดพอดีกับเหล็ก(ความกว้างนะ) แล้วใช้เหล็กดัด ดัดให้ได้มุม ก็นะไม่รู้จะบอกยังไงเลย
    ลองเอาไปประยุกต์ใช้ดูครับ หรือไม่ก็เอาไปร้านให้ค้าดัดให้เลยง่ายดี หุหุ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Quote Originally Posted by bailiv View Post
    ผมเคยแต่สต๊าฟเหล็กนะ แบบเป็นแท่งหนา 1*1นิ้ว ก่อนสต๊าฟผมก็เจาะรูก่อน(ขนาดเล็กกว่าเกลียว)
    แล้วก็ลงเกลียว ระหว่างสต๊าฟผมก็หยอดน้ำมันไปเรื่อยๆ มันจะได้ไม่ฝืด ไม่ร้อน สักพักตัวเกลียวสต๊าฟหักเป๊าะ
    - -* ซวยเลยมันหักคาอ่ะT^T รีบเกินไป ต้องไปซื้อใหม่เลย แล้วกว่าจะเอาไอ้ที่มันหักคาออกได้ก็ยุ่ง
    กะมันอยู่พักใหญ่ๆ เพราะต้องตอกไอ้ที่หักคาออก

ส่วนอลูมิเนียมนี่ผมว่าง่ายกว่าเหล็กอยู่แล้วครับ ว่าแต่มันหนาหรือแข็งขนาดต้องสต๊าฟเลยเหรอครับ ธรรมดา
    แค่ลองเอาน๊อตขัน(ออกแรงมากหน่อยในครั้งแรก)เข้ามันก็เป็นเกลียวให้แล้วนะ ผมก็ไม่รู้นะ ไม่เคยสต๊าฟ
    อลูมิเนียม แล้วก็ไม่รู้ว่าที่คุณใช้มันหนาขนาดไหนด้วย

เรื่องดัดนี่ยากครับ แต่ก็พอมีวิธีแก้ขัดอยู่บ้าง ซึ่งผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงนะ เคยเห็นที่เค้าทำไว้ดัดเหล็กเส้น
    ที่เอาไว้สร้างบ้านรึเปล่าครับ คือเค้าจะใช้ตะปูตอกลงไปบนไม้หรืออะไรก็ได้ที่มันยึดได้แน่น โดยตอกเว้น
    ระยะ************งให้ขนาดพอดีกับเหล็ก(ความกว้างนะ) แล้วใช้เหล็กดัด ดัดให้ได้มุม ก็นะไม่รู้จะบอกยังไงเลย
    ลองเอาไปประยุกต์ใช้ดูครับ หรือไม่ก็เอาไปร้านให้ค้าดัดให้เลยง่ายดี หุหุ
    อันนั้นวิธีดัดเหล็กเส้นครับ ผมถนัดพอสมควร แต่อลูแผ่นผมไม่มีความรู้
    ส่วนเกลียวที่จะสต้าฟ อลูหนามี2ขนาดให้เลือกครับ1.2มิลกับ1.5มิล

คืออยากรู้ว่าหนาขนาดนี้สต้าฟได้มั้ยครับ คือมันจะหนาพอที่จะขึ้นเกลียวได้รึเปล่า1.2มิลเนี้ย
    ถ้าไม่ได้แล้ว1.5มิลได้มั้ยครับ
    หัวสต้าฟผมพอหาได้ครับ

ส่วนวิธีพับถ้ายากเกินไปอาจต้องยกเลิกโครงการครับ แฮะๆ นึกว่า1.5มิลจะพับไม่ยากซะอีก 1.2มิลก็กลัวสต้าฟไม่ติด
    รอท่านต่อไปแนะนำครับ

OverclockZone Member iamqkrab's Avatar

ผมเคยน๊ะ แต่บอกไม่ถูก

ฮ่าๆ

Bookmarks

Bookmarks