Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยคับ บูตเครื่องไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยคับ บูตเครื่องไม่ขึ้น

เปิดเครื่องเล่นได้ซักพักเครื่องก็จะค้าง ค้างเสร็จพอรีแล้วก็บูตไม่ได้เลย

ก็เลยปิดเครื่องไป จนอีกวันก็มาเปิดเล่นอีกก็ใช้ได้ แต่เล่นไปซํกพักก็เป็นอีก เป็นแบบนี้มา3-4วันแล้ว

อาการคือผ่านหน้าBIOS มาจนถึงหน้าที่จะขึ้นโลโก้Windows ก็ค้างอยู๋หน้าจอดำๆเลย

แถมด้วยฟอร์แมตไม่ได้ คือCDRomอ่านข้อมูล จนขึ้นหน้าจอสีน้ำเงินแล้วมีตัวหนังสือวิ่งอยู๋ด้านล่าง

วิ่งไปได้ซักพักก็ค้างตรง Setup Windows แล้วก็ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องรี รีแล้วก็ป็นแบบเดิม

ผมลองเช็คหลายๆอย่างดูว่ามีอะไรเสียบ้างก็ได้ตามนี้
    1. สามารถเข้าไบออสได้ เช็คแล้วว่าบอดมองเห็นHDD
    2. ผมลองดูอุณหภูมิ CPU มันอยู่ที่55องศา อุณหภูมิบอด 40องศา ไม่รู้ว่ามันสูงไปหรือเปล่า
    3. ลองถอดแรมออกมาแล้วเปิดเครื่อง บอดก็มีเสียงร้องปกติ ถอดแรมถูด้วยยางลบแล้วใส่ใหม่ก็ค้างเหมือนเดิม
    4. ลองถอดHDDไปใส่เครื่องอื่นก็ปกติ สแกนไวรัสด้วยร่มแดงก็หาไม่เจอ
    5. ตอนนี้จนปัญญา ไม่รูว่าอะไรเสียกันแน่

รบกวนช่วยด้วยนะครับ

สเปคเครื่องครับ

Mb M2N68-Am
    Amd x2 5200+
    ram corsair 1024/800
    VGA onboard
    Hdd Seagate 250
    Last edited by zaros; 31 Jul 2009, 18:39:07.

ถ้าใช้แรมแถวเดียว แล้วสลับช่องเสียบช่องอื่น ยังเป็นอาการเดิมอยู่ไหมครับ

Comment

Originally posted by sompong99 View Post
      ถ้าใช้แรมแถวเดียว แล้วสลับช่องเสียบช่องอื่น ยังเป็นอาการเดิมอยู่ไหมครับ
      เหมือนเดิมครับ สลับทุกช่องแล้ว

Comment

แล้วถ้าเพิ่มไฟให้ cpu กับ ram อีกนิดหล่ะครับ

Comment

เสียบสายsataอีกช่องนึงดูครับหรือดูในbiosว่าตั้งค่าbootฮาร์ดดิสไว้ตัวแรกรึป่าว

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
            เสียบสายsataอีกช่องนึงดูครับหรือดูในbiosว่าตั้งค่าbootฮาร์ดดิสไว้ตัวแรกรึป่าว
            ลองเปลี่ยนครบทุกช่องแล้วเช่นกันครับ

แล้วตั้งค่าboot Hddไว้ตัวแรกเลย

Comment

เอาสเปคมาดูดิครับ

Comment

ลองformat c: ดูครับ

Comment

Edit สเปค เครื่องแล้วครับ

Originally posted by panut3617 View Post
                  ลองformat c: ดูครับ
                  คือเข้าไปฟอร์แมตไม่ได้เลยมันจะค้างก่อนหน้าเลือกฟาติชั่นซะอีก

ผมว่าเด๋วดึกๆจะเอาHddลูกนี้ไปฟอร์แมตเครื่องเพื่อนดู แต่ตอนนี้หาวิธีแก้แบบอื่นไปก่อนครับ

Comment

เป็นไปได้ 2กรณีครับ
                    1. ไฟเลี้ยงไม่พอ
                    2. เมนบอร์ดมีปัญหา

ปล.ประเด็นแรกน้ำหนักเยอะกว่าครับ

Comment

scan bad hdd ยังครับ
                      ผมเคยเป็น ลองเช็คดู bad 1 จุด เลยเปลี่ยน hdd ใหม่

Comment

อาการที่มันเข้าsetup windowsไม่ได้น่าจะมาจาก ตอนเซ็คฮาดแวร์ก่อนจะรันเข้าwindowsมันหาฮาร์ดดิสไม่เจอเลยทำให้ลงwindowsไม่ได้ หรือ ลองเปลี่ยนแผ่นwindowsใหม่ดูครับ และก็ถ้าไม่ดีลองใช้แผ่นwindows7ลงดูครับตอนsetupมันจะให้formatดิสถ้ามันไม่เจอฮาดดิสมันจะลงwindowsไม่ได้

Comment

ซิลิโคล อ่ะคับ แห้งป่าว ปกติไม่น่าเกิน 35-40 นะ

แล้วก็ลองเช็ก bad ดูด้วยนะคับ
                          Last edited by silly507; 31 Jul 2009, 21:15:04.

Comment

ผมว่าเป็นที่อุณหภูมินะ แต่จอฟ้านี่ไม่รู้ครับ แรมมีปัญหาหรือเปล่า

Comment

ลองทำตามนี้ดูครับ

1.clear CMOS
                              2.ถอดฮาดดิสออก เหลือ cd-rom ไว้ตัวเดียว
                              3.บูทจาก cd เพื่อติดตั้งวินโดว

ถ้ามันติดตั้งผ่านไปถึงหน้าให้เลือก hdd แปลว่า hdd เสียครับ

ลองหลายๆรอบถ้าเป็นเหมือนกันก็สรุปได้ว่า hdd เสียได้เลยครับ แต่ถ้ายังเปนอาการเดิม ไม่ MB ก็ CPU ครับ

แนะนำให้ลองยกไปเคลมเป็นคู่ดู

Comment

Working...
                              X