overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member Only's Avatar

Default ไม่ได้ตั้งเพื่อล้อเป้านะคะ มีปันหาจิงๆ

คือ ตอนนี้หนู อยากได้ nb ไว้เล่นเกมสักเครื่องค่ะ แล้วที่เล็งๆไว้ ก้อ คือ ตัว S 57 กะ Y550 สองตัวนี้ยังตัดสินใจไม่ถูก

คือเท่าที่สำรวจจากหลายๆกระทู้มา ปันหาของ lenovo คือ

1. หน้าจอไม่คมชัดเท่าท่ควร
    2.กาดจอมีอุณหภูมิสูงเมื่อเล่นไปนานๆ ปรมาน 80c

ของ Ben Q

1.แรม 2 gb ddr2 แต่ของ lenovo gb ddr 3
    2.บริการหลังการขายไม่ดีเท่าที่ควร

อยากหั้ยพี่ๆในบอร์ดช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควร เลือกซื้อตัวไหนดี และ รุ่นไหนบริการหลังการขายดีกว่ากัน

ไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อ ล่อเป้านะคะ ถ้าออกเเนวล่อเป้าก้อต้องขอโทดด้วยนะคะ

ปล ถ้ามีรุ่นไหนอยากแนะนำในราคาประมานนี้ ช่วยบอกด้วยนะคะ

OverclockZone Member kornswu's Avatar

ปันหา คือ ปัญหา(หรือเปล่า)

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

S57 มันก็ไม่ได้เย็นอะไร... เพียงแต่ใช้ 4650 ของค่าย ATi ที่ไม่มีปัญหา Heat Cycle แค่นั้น
    Y550 จะได้เปรียบตรงความสด และแรม DDR3 ที่เหลือก็แทบไม่ต่างอะไรกัน หลักๆ คือการ์ดจอ

ถ้าคุณอ่านให้ดี จะเห็นว่า "ไม่คมชัด" มันเป็น "เมื่อเทียบกับ Y450" ซึ่งเป็นปัญหาปกติจากผู้ใช้
    ที่ไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียด (ก็เป็นปกติครับ ไม่ได้ว่า แต่พูดให้ฟัง ฮ่าๆ) เพราะว่า ให้คิดง่ายๆ
    เราวาดจุดลงบนพื้นที่ไม่เท่ากัน แต่จำนวนจุดเท่ากัน จะเกิดอะไรได้บ้าง มันก็มีแค่ จุดมันต้องใหญ่ขึ้น
    หรือ จุดเท่าเดิม แต่มีพื้นที่ระหว่างจุดมากขึ้น นั่นแหละคือจอของรุ่น 550 15" เมื่อเทียบกับ 450 14"
    ที่มีความละเอียดจอภาพเท่ากัน แต่ขนาดไม่เท่ากัน

BenQ เอง ก็บริการดีในระดับหนึ่ง คือค่อนข้างรับผิดชอบลูกค้าในปัญหาที่เกิดจากการผลิต
    ยินดีเปลี่ยนโน่นนี่ให้ลูกค้า อย่างปัญหาที่เกิดจาก Heat Cycle ของ S41 ก็มีการเปลี่ยนบอร์ดให้
    และดูแลลูกค้าค่อนข้างดี เสียอย่างเดียวคือเบิกอะไหล่ค่อนข้างช้า ซึ่งถ้าดูให้ดี มันไม่ได้ผิดที่ศูนย์
    แต่คนใช้รุ่นนั้นมันเยอะต่างหากเพราะราคามันคุ้มค่า สรุปว่าศูนย์ BenQ นี่ดีในระดับหนึ่ง
    และยังมีบริการเปลี่ยน Part แบบสั่งได้อีกด้วย (และประกันศูนย์ : แต่จ่ายเงินเพิ่มเองนะ)
    ไม่เรื่องมากโยนความผิดเหมือนศูนย์ Hx/Cxxxxx (สมัยก่อน; ตอนนี้อาจจะแก้แล้วก็ได้ แต่ผมเข็ด!)

Lenovo จะได้เปรียบตรงค่าต่อประกันถูกกว่ามาก และมี Onsite-Service ในราคาไม่เว่อร์นัก
    ซึ่งราคาต่อสเป็กก็ถือว่าคุ้มค่าที่สุดในตลาดรุ่นหนึ่ง ถึงจะน้อยกว่า Acer/BenQ นิดหน่อยก็ตาม

ลองไปจับตัวที่อยากได้และลองใช้งานดูที่ร้าน และเช็คสเป็ก/ราคา/เงื่อนไขการรับประกัน/ต่อประกัน (เผื่อไว้)

ปล. ปรับปรุงการใช้ภาษาไทย(ไม่)หน่อยนะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เล่นเกมส์คงจะสู้ S57 ไม่ได้หรอก นะ
    HD4650 แรงกว่า GT 130M แน่นอน

ผมว่าชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ ดีไซน์มันต่างกันพอควร เรื่องคีย์บอร์ดคนละแบบกันอีก

ถ้าซื้อตัวที่ชอบมาแล้วเราจะใช้งานมันอย่างถนอม มันจะอยู่กับเราไปได้นานเองครับ

OverclockZone Member Only's Avatar

ขอรบกวนอีกรอบนะคะ คือโปรแกรมที่ต้องเตรียมไปเชก NB ก่อนซื้อนี่มีโปรแกรมอะไรบ้างอะคะ (ถ้าเปนไปได้ขอวิทีใช้ด้วยนะคะ)

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

คร่าวๆ ก็
    - SiSoft Sandra 2009 เอาไว้เช็คสเป็กแบบละเอียด (บางชิ้นเช็คได้ถึงวันผลิตเลยนะครับ ฮ่าๆ)
    - โปรแกรมเช็คดอทอะไรก็ได้สักตัวนึง เอาไว้เปิดทีละแม่สี R G B แล้วก็ W/K เช็คจุดเสียบนจอภาพ
    - โปรแกรมเช็คการทำงาน อย่างเช่น Pi Calculation, PCMark, PassMark, 3DMark

เวลาไปลองเครื่องถ้าจะเอาชัวร์ๆ ยังไม่ต้องจ่ายเงิน ขอลองโปรแกรมก่อน เทสต์ไปเถอะ
    พอเทสต์หมดนั่นก็ลองไรต์ดีวีดีดูซักแผ่น หาหูฟังมาเสียบ เช็ค USB ทุกพอร์ต ก็โอเคระดับนึงละครับ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

เข้ามาดู ตอบได้เป็นกลางและโดนใจครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

อ่านปักหมุดบ้างสิครับ เรื่องพื้นฐานของคนเล่นเว็บบอร์ดเลยนะ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=63086
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101606

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ถ้า BenQ บริการหลังการขายห่วย แล้ว HP หล่ะครับ ....

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นดีทั้งคู่

OverclockZone Member noobfather's Avatar

ถ้าบอกว่า Y550 หน้าจอไม่ชัด .. S57 ก็หน้าจอไม่ชัดเหมือนกันแหละครับเพราะความละเอียดมันเท่ากัน (1366X768) -_-

แต่มันก็แจ่มทั้งสองตัวครับ แล้วแต่ชอบเลย

OverclockZone Member Punq's Avatar
    Patumtani+เกษตรบางเขน+ประชาชื่น+แจ้งวัฒนะ

BenQ มีศูนย์เขาก็ดีนี่ครับผมเครื่องผมเอาไปซ่อม 3 วันก็ได้แล้วเปลี่ยนอะไหล่ด้วย แต่ที่ศูนย์ตรงสะพานควายนะครับ(คนน้อยดี) ศูนย์พันทิพย์ไม่เคยไป ส่วนS57 ก็ดีนะครับ จอใหญ่ดีแถมมีปุ่มตัวเลขให้ด้วย ส่วน Lenovo ไม่ขอพูดถึงไม่เคยใช้ครับ แต่ก็อ่านในเวบไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็รู้ครับ

ใช้ s57 bv01 ram 2G

ram 2G ไม่มีปัญหาสำหรับผมน่ะ อีกอย่างเสียบแรมตัวเดียวไปเปลืองไฟด้วย
    อีกอย่างเวลาอัพเกรดแรม ก็ซื้อมาคู่หนึ่งใช้ตัวติดมาเป็นสแปร์ ไป

ram ddr2 800 cl5 ก็ยังมีขายอยู่

ใช้ เขียนcad2008 coreldraw +sim 2 พร้อมกันแรมรันวิ่งที่ 90 % เองครับ

อีกอย่างสีสันในเกมและหนัง จาก ATI มันน่าพอใจสำหรับผม และมันก็ไม่ได้เย็นอะไรเล่น full load 91 องศาครับ แต่ๆ ความร้อนไม่กระจายออกมาทางด้านบนเครื่ิองให้กวนใจครับ

ที่สำคัญแป้นตัวเลขสำหรับผมชอบมากๆ ครับ ลองดูตัวจริงทั้งสองเครื่องดูครับ ได้แค่บอกว่าใช้มาแล้วเจออะไรบ้างแค่นั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks