overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member osment's Avatar

Default ช่วยเปรียบเทียบเสียงลำโพง Jamo i300 กับ Bose Companion 3 ให้หน่อยคับ

ช่วยเปรียบเทียบเสียงลำโพง Jamo i300 กับ Bose Companion 3 ให้หน่อยคับ
    ตอนนี้ผมใช้ Bose Companion 3 อยู่คับ แต่อยากเปลี่ยนเป็น Jamo i300 ดูคับ
    เลยอยากทราบความแตกต่างระหว่างลำโพงทั้ง 2 รุ่นคับ ว่าเสียงแตกต่างกันอย่างไร พวกมวลเสียง impact แตกต่างกันอย่างไร
    ลักษณะการใช้งานของผมคือ ฟังเพลง 60 % ดูหนัง 40 % และฟังเพลงทุกแนวเพลงคับ
    ต้องการทราบเสียงเบสด้วยคับ ว่าทั้งสองตัวนี้แตกต่างกันอย่างไร
    ขอบคุณมากๆคับ

OverclockZone Member noobeer1's Avatar
    พิษณุโลก / บ้านใหม่

รอด้วย กำลังสน Bose C3 S2

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ไม่เคยใด้ฟัง

แต่เห็นคนที่เคยไช้ทั้ง 2 ตัว ส่วนใหญ่เลือก bose

OverclockZone Member noobeer1's Avatar

เป็นก็เลือก Bose

OverclockZone Member osment's Avatar

ขอบคุณมากๆคับ สงสัยคงได้ใช้ Com3 ต่อไป 555++
    เห็น Jamo มันยั่วคับ + ราคา Pack คู่ น่าสอย + มันสวยจริงๆ คับ

Bose C3 s2 นี่หนัก รวมๆ กี่ กก. คับเนี่ย น้ำหนักรวมทั้งกล่องเลยอะคับ

OverclockZone Member veza's Avatar

ผมเลือก Jamo i300 ครับ

10 kg. คัีบ Sub หนักมาก

OverclockZone Member Aof Topview's Avatar
    Bangkok, Thailand

ลอง jamo i300 ครับ หลาย ๆ ท่านลาจาก bose c3 ไปเล่นกันหลายคนครับ

แต่ถ้าให้ดีไปลองฟังเองดีกว่า แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ
    Last edited by Aof Topview; 1 Aug 2009 at 08:05:31.

OverclockZone Member

C3 เหมือนกันครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

Jamo มีทั้ง Remote , Ipod-Doc แถมสายลำโพงเปลี่ยนได้ รูปทรงก็สวย

อิ อิ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

ถ้ามองด้านคุณภาพที่่านๆๆว่ามาJumoน่าจะกินขาด

แต่ด้านความนิยม ขายง่าย ผู้คนดยทั่วไปรู้จัก ต้องBose

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

เทียบกะ C5 นะครับ ไม่มี C3

Jamo i300
    เสียงออกไปทาง dark, sound stage แคบกว่า Bose ค่อนข้างเยอะ, เหมาะมากกับฟังเพลงมันส์ๆ เบสถึงใจ ยิ่งเปิดดังเสียงยิ่งดี

Bose C5
    เสียงมาทาง bright, sound stage กว้างมาก แต่ก็ทำให้เสียงฟุ้งกระจาย ระบุตำแหน่งไม่ค่อยจะได้ เป็นเสียงแบบของ bose เองไม่ค่อยธรรมชาติเท่าไร เบสจะไปทางนุ่มๆ โดยรวมแล้วมันเสียงสไตล์ผู้ดีอะครับ

สองตัวนี้ที่ผมเคยฟังวางข้างๆกันเลย กินกันไม่ลงจริงๆครับ เสียงดีทั้งคู่ แต่ก็ดีกันคนละแบบ เหมือนกับสุดยอดแฟนพันธ์แท้แห่งปี คนละปีมาเจอกัน เรารู้ว่าเก่งทั้งคู่ แต่เราบอกไม่ได้ว่าใครเก่งกว่ากัน

ปล.สุดท้ายผมเลือก Bose C5 ครับ เพราะถึงมันจะเสียงไม่เป็นธรรมชาติ แต่มันฟังสบายครับ ฟังได้เรื่อยๆ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ส่วน Jamo i300 ฟังนานๆแล้วมันเครียดยังไงไม่รู้ครับ เหมือนมัน dark dark ทึม ทึม กับตำแหน่งชัดเกินไป แคบๆอึดอัด

ปล.2 ดูหนังก็ดีทั้งคู่ครับ Jamo ดูหนังดีเพราะเบสถึงใจมาก รายละเอียดต่างๆก็ระบุตำแหน่งได้ชัดเจน ส่วน Bose C5 ก็ดูหนังดีเพราะจำลอง 5 ทิศทางได้ดีมากครับ
    Last edited by b_ambee; 1 Aug 2009 at 13:53:11.

OverclockZone Member veza's Avatar

ก่อนที่จะซื้อ Klipsch Gmx A2.1 มาใช้ ก็ลังเลกะตัว Jamo I300 นี่แหละครับ เพราะว่าเพิ่มอีกไม่กี่พัน แต่พอเห็นว่า Gmx A2.1 มันเล่นลดราคาลงมาเกือบครึ่ง ก็เลยเลิกลังเลเลย ก่อนหน้านี้จะไปสอย Jamo I300 ที่มั่นคงอยู่แล้ว

OverclockZone Member

ใครหา C3 อยู่ให้ไวเลยครับ ของหิ้วมือสอง 9500 บาทเอง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=530094

C3 ตัวนั้นไปแล้วคับพี่ ยังมีของผมอยู่คับ จะอยู่จะไป รอความทนทานของความอยากของผมอยู่คับ 555++

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by osment View Post
    C3 ตัวนั้นไปแล้วคับพี่ ยังมีของผมอยู่คับ จะอยู่จะไป รอความทนทานของความอยากของผมอยู่คับ 555++
    ของท่านค่าตัวเท่าไรครับ ขอดูรูปได้ไหม อิอิ แอบสนใจลึกๆ

Bookmarks

Bookmarks