overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member sasimaruis's Avatar

Unhappy เป็นแบบนี้ควรจะเปลี่ยน CPU ดีไหม

คือว่า โน๊ตบุคผมส่งซ่อม แล้ว ช่างเค้าบอก เครื่องผม เจ้า CPU มันมีปัญหา เกี่ยวกับ Buffer Memory เนี่ย ผมฟังดูก็งง พอดีความรู้น้อยครับ - -" คือ มันมีความร้อนเกิน เปิดนานๆมันจะทำให้เครื่องค้าง แล้วช่างแนะนำให้เปลี่ยน CPU ใหม่ ผมก็ลองดูในเว็บต่างๆแล้ว ปรากฏว่า CPU โน๊ตบุคเนี่ย ราคามัน โคตรแพงเลย ผมเลย ปรึกษา เพื่อน เพื่อน บอก ให้ลอง อัดซิลิโคนใหม่ อาจจะทำให้เจ้า CPU มันร้อนน้อยลงหน่อย ผมจึงขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ ว่า จะลอง อัดซิลิโคนใหม่ หรือว่าเปลี่ยน CPU ไปเลยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ อ่อ โน๊ตบุคผมใช้ได้ ปีกว่าๆเอง ไม CPU เสียไวจัง T-T
    (ลืมบอกไปครับ ผมใช้ โน๊ต บุค Compaq V3710 TX )
    Intel® Core 2 Duo processor Penryn T8100 (2.1GHz) 800MHz FSB 3M/L2
    Intel ® PM965 (Crestline PM)
    2048MB DDR2 667 (1024MBx2DIMM),160GB Hard Drive 5400rpm (Serial ATA)
    Nvidia NB8M-GS with 128MB of dedicated video memory with upto 895MB vid

**(อ่อ ข้อแก้ข้อมูลน่ะครับ ก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ เคยเปลี่ยน บอดใหม่มาแล้ว 1ครั้ง เป็นบอดเทียม ราคา 7500 บาท เกิดจากสาเหตุ ชิฟแสดงผลไหม้ เปลี่ยนจากเจ้าช่างคนนี้แหละ เป็นไปได้ไหมว่า CPU จะไม่รองรับ เจ้าบอดตัวนี้ เพราะ ตอนผมลงวินโดว์ใหม่บ้างครั้ง ลงยังไม่ทันเสร็จ เครื่องมันก็ดับเฉย )
    Last edited by sasimaruis; 1 Aug 2009 at 10:10:35.

OverclockZone Member sasimaruis's Avatar

ดันๆๆ

OverclockZone Member vista_056's Avatar

แนะนำอย่าเปลี่ยนตามลมปากของช่างให้ศึกษาดูดีๆก่อน

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็น

OverclockZone Member

เอ้อ ช่างก็ว่าไปนั่น

ผมว่า มันไม่ได้ไปเกี่ยวอะไรกับ Buffer Memory อะไรนั่นหรอกครับ

เครื่องมันร้อนจนค้างนี่ ก็ปัญหาเรื่องความร้อนซึ่งมันก็เกิดกับยี่ห้ออื่นๆ และแม้กระทั่ง PC

CPU มันก็ไม่ได้เสียหรอกครับ ไม่เคยเจอ CPU เสียซักที ถ้ามันจะเสียก็คงเป็นที่ board

วิธีการก็คือ ทำให้มันเย็นที่สุดเท่าที่จะทำได้ล่ะครับ ก็เปิดออกมาทำความสะอาดปัดฝุ่นที่พัดลม แล้วใส่ซิลิโคนใหม่ตามที่เพื่อนท่านแนะนำ แต่เอายี่ห้อดีๆนะครับ review ของ ozc เองก็มีให้ดูมากมาย ลองเลือกดูครับ แบบถูกๆคงไม่ช่วยให้เย็นขึ้น แล้วก็หา cooling pad ดีๆมาใช้

ผมไม่แน่ใจว่า จริงๆมันร้อนจนค้าง เป็นเพราะชิพกราฟฟิคด้วยหรือเปล่า เพราะ NB8M-GS มันน่าจะคือ 8400M-GS อาจจะเป็นกรณี heat cycle ก็ได้ อันนี้เหมือนโรคมะเร็ง รอเวลามันพัง

ใครเคยใช้รุ่นนี้ก็มาให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยแล้วกันครับ

ผมก็คิดว่าใช้ไป 1ปีกว่า CPUไม่น่าจะเสียไวขนาดนั้น เห็นด้วยกับคุณ Ace Pilot ขอบุคุณมากๆครับ ที่ให้คำแนะนำ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

+1 ให้คุณ AcePilot

ผมว่า Heat Cycle นั่นแหละครับ

OverclockZone Member pomster's Avatar

ช่างมั่วครับ CPU ถ้าเสียก็คือเสียไปเลยครับ แนะนำไปซ่อมร้านอื่นครับ

OverclockZone Member terngtk's Avatar
    คนนครศรีฯ พักที่ ม.ศรีปทุม[บางเขน]

ดันต่อ - -

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ทำความสะอาดระบบระบายความร้อนแล้วอัดซิลิโคนดีๆใหม่ครับ
    ผมทำแล้วดีขึ้นจริงๆ ไม่ร้อนด้วย (MX2)
    ที่สำคัญ รุ่นนี้ระวังมะเร็งครับ
    อย่างที่ท่านว่ามาครับ CPU เสียก็จบเลย

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

ผมจะบอกให้ว่าำำพวกช่างคอม ส่วนใหญ่หวังเเดกกันง่ายๆืั้ิืืิ่ทั้งนั้น เเต่คนดีๆก็มีครับ ถ้าสงสัยคำแนะนำช่างก้อมาบอร์ดนี้ก่อนดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็น ^ ^!

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

Buffer Memory หมายถึง Cache รึป่าวเอ่ย

ปรับปรุงระบบระบายความซักนิด แล้วก็ลองเอาพวกโปรแกรม Burn-in CPU ไปเทสครับ

อยู่รอดก็ถือว่าไม่เน่าละครับ

ดันๆต่อ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

แนะนำให้เปลี่ยนช่างครับ

จากนั้นก็เปลี่ยนซิลิโคน...

OverclockZone Member Punq's Avatar
    Patumtani+เกษตรบางเขน+ประชาชื่น+แจ้งวัฒนะ

ไหนๆCPUก็แพงเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยดีกว่าครับ

ดันๆ

Bookmarks

Bookmarks