Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ครับ เข้าไบออสไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ครับ เข้าไบออสไม่ได้

จะลงวินโดใหม่อ่ะครับ แต่เข้าไบออสไม่ได้ ตอนแรกคนที่เค้ประกอบคอมมาเค้าเซ็นคีย์บอร์ดเป็น PS/2 แต่ผมมาเปลี่ยนเป็น USB ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวรึเปล่าบูทมาเจอหน้า Startup Screen นะครับแต่คีย์บอร์ดใช้ไม่ได้ พอเข้ามาหน้านี้ถึงจะกดคีย์บอร์ดได้ครับ

ปล.ลองไปซื้อคีย์บอร์ PS/2 มาแล้วก็อมีอาการเดียวกันครับ โฮๆ ทำไงดีเนี่ย

M/B P35C-DS3R
    E8400
    HDD 500 GB SATA II

PS/2 อย่างเดียวครับ
    เพราะ USB ต้องใช้กับ VISTA ขึ้นไป

ใน WINDOWS XP SETUP ไม่สามารถมองเห็นเเละทำได้

เเก้ไข ไม่รู้ว่าอ่านคำถามคุณแล้วผมเข้าใจถูกไหมค่อนข้างสับสนกับคำถามนะครับ
    เเต่เอาเป็นว่าลอง clear BIOS ดู

Comment

ขอบคุณท่าน bunyawat มากครับ เข้าไบออสได้แล้วโดยการถอดถ่าบไบออสครับ(ประกันเคสขาดเยย โฮๆ)

แต่มีปัญหาใหม่คือลงวินโดไม่ผ่าน เข้าใจว่าเป็นเพราะแผ่นวินโดไม่ support SATA II เดี๋ยวลองหาตัวที่ support ดูครับ

Comment

sp.3 เท่านั้น

Comment

Originally posted by pomz View Post
          ขอบคุณท่าน bunyawat มากครับ เข้าไบออสได้แล้วโดยการถอดถ่าบไบออสครับ(ประกันเคสขาดเยย โฮๆ)

แต่มีปัญหาใหม่คือลงวินโดไม่ผ่าน เข้าใจว่าเป็นเพราะแผ่นวินโดไม่ support SATA II เดี๋ยวลองหาตัวที่ support ดูครับ
          ท่านดูยี่ห้อและรุ่น ของเมนบอร์ดแล้วไปหาโหลด sata driver มาใส่ floppy A: ตอนบู๊ตเข้า format กด F6 เพื่อติดตั้งไดรเวอร์ sata เท่านี้ก็ผ่านแล้วครับ แต่ถ้าเอาง่ายก็ vista โลดครับใส่ flashdrive ก็ได้ไม่ต้องพึ่ง Floppy A

Comment

Working...
          X