overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member shukumee's Avatar

Question หวังดี หรือ ดูถูก

เริ่มเรื่อง วันนี้ผมขาย GTX275 ได้ตอน 10โมงเช้า ด้วยความอยากได้ Cardตัวใหม่ อย่างแรงกล้า
    ผมจึงแวะเข้า เสรีฯ(ไม่ไกลจากที่นัดส่ง275) เพื่อหวังจะไปหา 4850 มาใช้สักตัว
    แวะร้านแรก (Big IT) PWC 4850 PCS+ 512m 4000บ. ของหมดครับ
    Sapphire Vapor X 512m 4650บ. ของหมด เซ็งนิดๆ แต่ไม่เป็นไร
    เดินเข้า HWH อืม...ไม่มี 4850 ok แวะดู JIBหน่อย ไม่มี 4850 ไม่เป็นไรๆเดินอีกนิด
    เข้า 109 อืม..ในใจก่อนเข้า ''ต้องมี HIS ICEQ 4 Turbo แน่ๆ'' เดินเข้าไปเห็นว่ามันมีอยู่จริงๆ
    จึงเริ่มถามราคา พนักงาน ช. ใส่แว่นตอบ 4390บ. ครับ
    ผมเริ่มคิดในใจ โอ้แพงกว่า pantip ประมาณ 400บ. เอาไงดีๆ ไปpantip ก็ไกลอยู่ แต่... อยู่ดีๆก็มีประโยค เด็ดหลุดจากปาก พนักงาน ช.ใส่แว่น ''+ค่าpower อีก 2พันกว่าบาทด้วยนะ'' ผมได้ยินไม่ถนัดเท่าไรในทีแรก อะไร power งงๆ +ทำไมวะ ค่า power(คิดในใจ) และถามซ้ำกลับไป อะไรนะครับ พนักงาน ช.ใส่แว่นจึงย้ำกลับมาว่า
    ''ต้อง+ค่า power supply ไปด้วย อีก 2พันกว่าบาท(ยิ้ม และหัวเราะ หึหึ 2ครั้ง)''
    ตรงนี้เลย ที่ทำให้ผม พูดขอบคุณ แล้วหันหลังออกจากร้านทันที และกำเงินกลับบ้าน ด้วยอารมณ์ขุ่นๆ
    ผมมองว่ามันเป็นการดูถูกซึ่งหน้ามากๆ เพื่อนๆว่าผม คิดมากเกินไปไหมครับ หรือเขาอาจจะหวังดี

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ก็ไม่บอกไปว่า PSU ที่บ้าน ใส่ 4850 3 ใบ ยังได้เลย กรั่กๆๆๆๆๆ(หัวเราะทีหลังดังกว่า เอิ๊กๆๆ)

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เข้าก็หวังดีแหละครับ กลัวเอาไปแล้วใช้งานไม่ได้ สำหรับท่านที่ใช้ psu บ้านๆหน่อย แต่เค้าก็ไม่รู้เราบ้านหรือไม่บ้านดันไม่ถาม เหมือนกับการยัดเยียด อิอิ แล้วแต่คนคิด เราก็บอกไปได้มีแล้ว จบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

เค้าแค่บอก ว่า HD4850 กินไฟนะ
    ให้ใช้ PSU ราคา 2000฿ Up ( 450 W เต็ม ขึ้นไป )

OverclockZone Member shukumee's Avatar

จะได้หายเครียด สรุปว่าเขาหวังดี ^^
    แต่มันติดนิดๆ ทำไมต้องหัวเราะใส่หน้าผม แอบเอามางงที่บ้าน ^^

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

ใจร้อนเกินไปแล้วท่าน ^^ไม่หน้ารีบเดินออกมาก่อนเลย น่าจะตอบไปว่า "ไม่ต้องบวกค่าpsuไปด้วยหรอกครับพี่ เพราะ psuผมมันแพงกว่าการ์ด2-3เท่าตัวแล้วละครับ ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำ"

OverclockZone Member turionx2's Avatar

อารมคล้ายๆกันครับ ผมไปเดินหา XFX9800GT แบบไม่มีไฟเลี้ยงเพิ่ม เดินหลายร้าน HWH อีกเหมือนกันคนขายบอกเค้าไม่เล่นกัน ทำไมพี่หาของเก่าจังตามด้วยแนะนำ 4770 ให้แถมบอกว่าแรงมาก(คงหมายถึงแรงกว่า9800gt) พอขอดู 9600gt ก็เริ่มทำหน้าไม่พอใจ บ่นเล็กน้อยว่าตกรุ่นไปหมดแล้วพี่ พอเราอธิบายว่าจะเอาไปทำอะไรกลับหัวเราะ แล้วบอกว่าใส่ด้วยกันไม่ได้หรอก ผมได้แต่ยิ้มแล้วขอบคุณ

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    อารมคล้ายๆกันครับ ผมไปเดินหา XFX9800GT แบบไม่มีไฟเลี้ยงเพิ่ม เดินหลายร้าน HWH อีกเหมือนกันคนขายบอกเค้าไม่เล่นกัน ทำไมพี่หาของเก่าจังตามด้วยแนะนำ 4770 ให้แถมบอกว่าแรงมาก(คงหมายถึงแรงกว่า9800gt) พอขอดู 9600gt ก็เริ่มทำหน้าไม่พอใจ บ่นเล็กน้อยว่าตกรุ่นไปหมดแล้วพี่ พอเราอธิบายว่าจะเอาไปทำอะไรกลับหัวเราะ แล้วบอกว่าใส่ด้วยกันไม่ได้หรอก ผมได้แต่ยิ้มแล้วขอบคุณ
    HWH นี่ผมเจอรอบนึง ซื้อ MB M2N แล้วใช้ VGA ATi พนักงานร้านบอกว่า
    ''โถ ซื้อ MB Chip Nvidia แต่ซื้อ Card ATi มาใส่ มันจะไปรอดเหรอ แล้ว หัวเราะ''

OverclockZone Member Psalmon's Avatar

Quote Originally Posted by shukumee View Post
    จะได้หายเครียด สรุปว่าเขาหวังดี ^^
    แต่มันติดนิดๆ ทำไมต้องหัวเราะใส่หน้าผม แอบเอามางงที่บ้าน ^^
    เอ๋าาาหน้าาา.... เค้าคงเส้นตื้นนน
    แต่ถ้าเป็นผม ผมก็เดินออก มีเงินอยู่ในมือซื้อที่ไหนก็ได้ พอใจแค่นั้นพอ

OverclockZone Member steinberg's Avatar
    สุขุมวิท101/1 กรุงเทพฯ

เป็นผมจะถามเค้าว่า"ใช้power 900watt จะพอมั้ยครับ
    พี่ช่วยแนะนำpowerให้สักตัวสิ" (อิอิอิ) ผมชอบกวนกลับ:P

OverclockZone Member heroin's Avatar

คำพุดเขาคงเเบบบอกว่าต้องมีเงินเพิ่ม PSU เเละด้วยความไม่รู้ของพนักงาน ซึ่งชอบมองคนซื้อเเต่ภายนอก เลยหัวเราะเเละคงคิดในใจว่า จขกท ไม่รู้เรื่อง ว่าการ์ดเเรงๆต้องใช้ วัตต์เเท้ๆ ...

น่าจะตอกกลับด้วยสีหน้ายิ้มๆ ว่า อ๋อที่บ้านมี tagan 600 W เเล้วครับ

OverclockZone Member alans39's Avatar

น่าจะถามเค้าก่อนออกจากร้านนะ ว่าเพาเวอร์ของคุณนะกี่วัตต์ในราคาสองพันกว่าบาท อยากรู้จริงๆ มันจะตอบสักกี่วัตต์สำหรับใช้กะ 4850 หึหึ (หัวเราะมั่ง หึหึ)

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

ความคิดผมก็คงหวังดีแหละครับ คนที่รู้เรื่องคอมกับคนไม่รู้นี่ผมว่าคนไม่รู้เยอะกว่านะ พนักงานวันๆนึงก็คงแต่พวกไม่รู้ สมมุตินะครับถ้าคนจัดspecเป็นกันหมดนี่ ร้านไม่ต้องจ้างพนักงานหรอกครับ มาถึงพี่ๆก็จัดชุดจะเอาแบบนี้
    เจ้าของร้านก็มีหน้าที่ไปหยิบออกมาแค่นั้น เพื่อนๆผมหลายคนเวลาซื้อการ์ดจอนะ วิธีเลือกเอาแรมเยอะๆแต่เอาการ์ดถูกๆ รุ่นเล็กรุ่นใหญ่ บิต อะไรต่างๆนาๆดูไม่เป็นหรอกครับ

ส่วนที่หัวเราะนี่ ไม่รู้ครับเค้าอาจจะแสดงความเป็นมิตรก็ได้ หรืออาจจะกำลังฝันหวานว่าจะได้ขายพาวเวอร์เพิ่มไปอีก

OverclockZone Member savog_am2+'s Avatar

อีโถ่ เอ้ย....ผมใช้ Delux 500w ซื้อมา 700 บาทเอง ยังขับ 4870 ได้สบายเลย

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ถ้าเป็นผมคงบอกว่า "คือพอดีผมใช้ 4870 กับ psu raidmax 430 อยู่อะครับ รู้สึกมันลื่นไปหน่อยเลยจะขายมาซื้อ 4850"

(ใครเป็นคนบอกว่า 4850 ต้องใช้ psu 2000กว่าบาท แสดงว่าคนขายมันงูๆปลาๆสุดๆ)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมว่าหวังดีแหละ แต่ ผิดที่วิธีพูด มากกว่า คงอยากจะขายของด้วยแหละมั้ง

และกลัวว่าท่านซื้อไปแล้วจะใช้ไม่ได้

ถ้าเป็นผมผมก็จะบอกว่าซื้อแต่การ์ดจอครับ พาเวอร์วัตต์เต็มมีแล้ว

เพราะพวกนี้จะนึกว่าลูกค้าใช้แต่พาเวอร์ติดเคส เลยคิดว่ายังไงก็ต้องเอา psu ด้วย

สรุปแล้วคือผิดที่วิธีการสื่อสารที่เ้ข้าใจไม่ตรงกันมากกว่า

OverclockZone Member blueforce's Avatar

เขาหวังดีครับ เจ้าของกระทู้ แต่วิธีพูดเค้าอาจจะทำให้เจ้ากระทู้ไม่พอใจ น่ะครับ (ยิ้ม และหัวเราะ หึหึ 2ครั้ง)

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by -PeuN- View Post
    ความคิดผมก็คงหวังดีแหละครับ คนที่รู้เรื่องคอมกับคนไม่รู้นี่ผมว่าคนไม่รู้เยอะกว่านะ พนักงานวันๆนึงก็คงแต่พวกไม่รู้ สมมุตินะครับถ้าคนจัดspecเป็นกันหมดนี่ ร้านไม่ต้องจ้างพนักงานหรอกครับ มาถึงพี่ๆก็จัดชุดจะเอาแบบนี้
    เจ้าของร้านก็มีหน้าที่ไปหยิบออกมาแค่นั้น เพื่อนๆผมหลายคนเวลาซื้อการ์ดจอนะ วิธีเลือกเอาแรมเยอะๆแต่เอาการ์ดถูกๆ รุ่นเล็กรุ่นใหญ่ บิต อะไรต่างๆนาๆดูไม่เป็นหรอกครับ

ส่วนที่หัวเราะนี่ ไม่รู้ครับเค้าอาจจะแสดงความเป็นมิตรก็ได้ หรืออาจจะกำลังฝันหวานว่าจะได้ขายพาวเวอร์เพิ่มไปอีก
    เหมือนเพื่อนผมอะ มันเน้นแรมเยอะอย่างเดียว มันบอกอันไหนแรมเยอะมันก็แรง

5555555555555+

OverclockZone Member IBM User's Avatar

เมื่อเดือนก่อนผมก็เพิ่งไปซื้อของร้านนี้
    พอดีเพื่อนฝากซื้อ CPU Mainboard Harddisk RAM
    ช่วงจังหวะว่า เสรี ปิดปรับปรุงฝั่งทางด้านทิศเหนือ
    ร้าน JIB และ Bigit กำลังย้ายร้านไปทางอีกฝั่ง
    เลยทำให้ต้องไปหาซื้อร้านอื่น และมีร้าน 109
    ย้ายเสร็จพร้อมขายแล้ว เลยจำใจซื้อจากร้านนี้
    ซึ่งแน่นอนราคาแพงกว่าร้าน JIB และ Bigit
    เลยซื้อ CPU และ Harddisk 2 อย่าง
    เรื่องมีอยู่ว่า พนักงานขายทอนเงินเกินมา 300 บาท
    ผมเลยบอกกับพนักงานขายว่าทอนผิด เกินมา
    รู้มั้ย ยัยป้าหน้าปลาดุก (น่าจะเป็นเจ้าของร้าน เพราะเห็นบ่นพนักงานตลอด)
    ไม่ขอบคุณสักคำ กลับทำหน้าบึ้งใส่อีก แล้วหันไปด่าพนักงานเก็บเงิน
    มารยาทแย่มากๆ ยัยป้าหน้าปลาดุก ขนาดซื้อของไม่ต่อมันสักบาทเดียว
    และทอนเงินเกินยังคืน

พนักงานน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ยัยป้าหน้าปลาดุกนี่ซิ มารยาททรามมากๆ
    เห็นอย่างนี้แล้ว ผมเลิกเข้าร้านนี้แระ ต่อให้ขายถูกกว่าร้านอื่นก็ไม่ซื้อมัน
    Last edited by IBM User; 1 Aug 2009 at 19:04:32.

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    เมื่อเดือนก่อนผมก็เพิ่งไปซื้อของร้านนี้
    พอดีเพื่อนฝากซื้อ CPU Mainboard Harddisk RAM
    ช่วงจังหวะว่า เสรี ปิดปรับปรุงฝั่งทางด้านทิศเหนือ
    ร้าน JIB และ Bigit กำลังย้ายร้านไปทางอีกฝั่ง
    เลยทำให้ต้องไปหาซื้อร้านอื่น และมีร้าน 109
    ย้ายเสร็จพร้อมขายแล้ว เลยจำใจซื้อจากร้านนี้
    ซึ่งแน่นอนราคาแพงกว่าร้าน JIB และ Bigit
    เลยซื้อ CPU และ Harddisk 2 อย่าง
    เรื่องมีอยู่ว่า พนักงานขายทอนเงินเกินมา 300 บาท
    ผมเลยบอกกับพนักงานขายว่าทอนผิด เกินมา
    รู้มั้ย ยัยป้าหน้าปลาดุก (น่าจะเป็นเจ้าของร้าน เพราะเห็นบ่นพนักงานตลอด)
    ไม่ขอบคุณสักคำ กลับทำหน้าบึ่งใสอีก แล้วหันไปด่าพนักงานเก็บเงิน
    มารยาทแย่มากๆ ยัยป้าหน้าปลาดุก ขนาดซื้อของไม่ต่อมันสักบาทเดียว
    และทอนเงินเกินยังคืน

พนักงานน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ยัยป้าหน้าปลาดุกนี่ซิ มารยาททรามมากๆ
    เห็นอย่างนี้แล้ว ผมเลิกเข้าร้านนี้แระ ต่อให้ขายถูกกว่าร้านอื่นก็ไม่ซื้อมัน
    อ้อๆ คนนี้ เพื่อนผมพึ่งจะมาเล่าให้ฟังว่า เคยจะไปซื้อ MB ตอน P43 ออกใหม่ๆครับ
    มันก็บอกไปว่า อยากได้ MB Chip Intel P43 ที่ร้านมีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ
    แต่ป้าแกตอบห้วนๆกลับมาว่า ''คุณเป็นคนมาซื้อ ไม่รู้รุ่นแล้วฉันจะหยิบให้คุณดูยังไง''
    เพื่อนผมงงไปเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks