Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องไปแล้ว..10 วิก็ดับไปเพราะอะไรหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เป็นกับตัวระบายความร้อนแน่ๆๆครับ

Comment

ปัญหามาใหม่ ครับ..

คือว่าผมอยู่หอ..ไฟที่ห้องมันติดๆดับๆ..

คัตเอาท์ก็โอเค ไฟก็มาปรกติ..แต่บางทีพอเราเล่นคอม หลอดไฟที่เพดานจะกระพริบ..

เหมื่อนไฟมาไม่พอ...ผมลองเปิด TV ปิดคอม มันก็เปิดอาการเดิม...-*-

หลอดไฟกระพริบ บางครั้งไฟห้องก้ดับไปเรย..แล้วก็มาใหม่...

มันจะเป็นกะระบบคอม หรือ ระบบไฟฟ้าภายในห้องผมกันแน่..งง

พอจะมีผู้เชี่ยวชาญวิเคราะห์ทีได้มั้ยครับ..

(เวลา 23.45 3/8/52 เกิดอาการดังที่กล่าวมาข้างต้น)

Comment

clear bios สิ หายไหม

Comment

เวลา 02.00 4/8/52

อาการเหมื่อนเดิม...

******แต่..มันหนักกว่าเดิมคับ******

เหมื่อนที่กว่ามาข้างต้น แต่ทีนี้ มันดับไปหมดเรยย..แถมตัวเบคเกอร์ ระบบไฟภายในชั้นที่ผมอยู่มันก้ตัดไปด้วย..

ผมก็เรยให้เจ้าของหอมาดูเพราะ ไฟห้องผมไม่มาอยู่ห้องเดียวทั้งชั้น..

เค้าบอกว่าอาจเป็นเพราะที่ห้องผมใช้ไฟมากเกิน..เบคเกอร์มันเรยตัด..

ผมสงสัยว่าเป็นกับระบบคอมผมหรือป่าว...หรือระบบไฟภายในอาคาร กันแน่..

ตอนนี้ เวลา 12.47 4/8/52 เอาเบคเกอร์ขึ้นแล้วยังใช้ได้ปกติดีคับ.

**ขอคำแนะนำทีครับ**

อ๋อ..ขอบคุณท่าน MXdeFunk คับ เดียวจะลองทำดูคับ

Comment

...

Comment

เท่าที่อ่านๆมา อาจจะเป็นเพราะไฟในห้องมีปัญหาก็ได้น่ะครับ

แต่ถ้าเป็นที่เครื่องอาการนี้หลักๆ ก็มักจะเกิดจาก Power Supply หรือไม่ก็ความร้อนของ CPU สูงเดินครับ

หรือไม่ก็ OC แล้วไม่ Work

ลองเช็คดูตามนี้ครับเบื้องต้น แต่รอให้ระบบไฟฟ้าในห้องใช้งานได้ตามปกติก่อนน่ะครับ อาจจะมีตัวอะไรไปกัดสายไฟก็เป็นได้ หรือ จิ้งจกตายในปลั๊ก แมงสาบระเบิด ในฟิวส์ อะไรประมาณนั้น

Comment

ขอไห้แก้ได้ครับ อาจเป็นที่ระบบไฟฟ้าของหอ

Comment

น่าจะเป็นที่ระบบไฟหอพักนะครับ

Comment

Working...
                  X