overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46
    OverclockZone Member Garin191's Avatar

Default [Review]Fallout 3 คืนสู่เหย้า... ดินแดนแห่งความล้มสลาย(ชื่อไทยโดย Future Gamer)

Operating System: Windows XP or Windows Vista

Minimum System Requirements
    CPU: Pentium 4 2.4 GHz / Athlon XP 2500+
    Memory: 1 GB (XP) / 2 GB (Vista)
    Graphics Hardware: DirectX 9.0c compliant card with 256 MB RAM (NVIDIA 6800 or better / ATI X800 or better)

Recommended System Requirements
    CPU: Intel Core 2 Duo / Athlon 64 X2 5200+
    Memory: 2 GB (XP) / 2.5 GB (Vista)
    Graphics Hardware: DirectX 9.0c compliant card with 512 MB RAM (NVIDIA 8800 series, ATI HD 3800 series)

เนื้อเรื่อง

ในปี2277 200ปีหลังจากสงครามนิวเคลียร์ครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ระหว่างสหรัฐอเมริกากับสาธารณรัฐประชาชนจีน

อารยะธรรมของมนุษย์ที่ดำรงอยู่มานานนับร้อยนับพันปีพลันถูกทำลาย ประชากรโลกที่เคยมีอยู่นับล้านๆคนล้มตายกันเป็นใบไม้ร่วง

เผ่าพันธุ์มนุษย์ที่ยังเหลืออยู่ต่างขนานนามนามสงครามครั้งนั้นว่าThe Great War

มหาสงครามที่กินเวลาเพียง2ชั่วโมง แต่เป็น2ชั่วโมงที่พลิกโฉมหน้าของโลกและประวัติศาสตร์ของมนุษยชาติไปตลอดกาล...

ในเกมคุณจะได้รับบทเป็นลูกชาย(หรือลูกสาว)ทายาทหัวแก้วหัวแหวนเพียงคนเดียวของนักวิทยาศาสตร์ผู้ปราดเปรื่องแห่งหลุมหลบภัยนิวเคลียร์Vault 101

สถานที่ที่เป็นดั่งบ้านอันแสนปลอดภัยของหนี่งในบรรดาสังคมสังคมมนุษย์ที่ยังหลงเหลืออยู่ ตัวคุณเองก็ใช้ชีวิตเหมือนคนอื่นๆที่นี่

ยามวัยเด็กก็ได้รับการเลี้ยงดูอย่างอบอุ่นจากผู้เป็นพ่อ เล่นสนุก ศึกษาเล่าเรียน คบหาเพื่อน มีเรื่องกับพวกเด็กเกเร จัดงานวันเกิดตอนอายุครบ10ขวบ

พอโตเป็นวัยรุ่น คุณก็เริ่มสอบวัดระดับเพื่อเตรียมตัวรับหน้าที่การงานในVault ทุกอย่างในชีวิตคุณควรจะดำเนินไปอย่างปกติสามัญ จนกระทั่งวันหนึ่ง...

เพื่อนสาวที่คบกับคุณมาตั้งแต่ยังเด็กได้เข้ามาปลุกคุณในขณะที่คุณยังหลับอยู่ในห้องนอนแสนสบายของคุณ

เธอซึ่งเป็นลูกสาวของVault Overseerได้บอกกับคุณว่าพ่อของคุณได้หลบหนีหายตัวไปจากVaultอย่างลึกลับ!

พ่อของเธอซึ่งเป็นผู้คุมหลุมหลบภัยแห่งนี้จึงตั้งข้อหากบฏกับพ่อของคุณ และในขณะนี้เขาก็กำลังส่งคนมาจับตัวคุณในข้อหากบฏด้วยเช่นกัน!!

คุณจึงจำเป็นต้องหลบหนีจากVault 101อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ด้วยไหวพริบความฉลาดเฉลียวที่มีอยู่พอตัว คุณจึงหลบหนีฝ่าการป้องกันอย่างแน่นหนาออกมาได้อย่างปลอดภัย
    แต่เรื่องท้าทายของจริงมันเพิ่งจะเริ่มต้น...

สิ่งเดียวที่มีอยู่ในหัวคุณตอนนี้คือคุณจะต้องตามหาพ่อของคุณให้ได้ หาเขาให้เจอว่าเขาหายไปไหน และหายไปทำไม?

การเดินทางของคุณเริ่มต้นขึ้น... ผ่านดินแดนรกร้างขนาดใหญ่ที่มีชื่อว่าCapital Wasteland สถานที่ตั้งของเมืองหลวงในอดีตของสหรัฐอเมริกาอย่างWashington D.C.

ฟันฝ่าเหล่าสัตว์ร้ายกลายพันธุ์ เผชิญหน้าเผ่าพันธุ์มนุษย์กลุ่มอื่นที่ยังหลงเหลืออยู่ รับรู้ถึงแผนการอันน่าตกตะลึงขององค์กรลับบางแห่ง และกำหนดชะตาชีวิตของคุณเองในดินแดนแห่งความล้มสลาย

ทุกสิ่งที่ผมว่ามานี้มันเพิ่งจะจึงเริ่มต้นขึ้นเท่านั้นเอง....

ระบบการเล่น

ขอแยกออกเป็นสองข้อหลักคือข้อดีกับข้อเสียเหมือนเดิมนะครับ…

ข้อดี=

1.โลกหลังหายนะ... เราๆท่านๆต่างก็รู้จักคำๆนี้กันมาหมดแล้ว หลายครั้งหลายหนที่พวกเราได้มีโอกาสรับรู้และสัมผัสโลกหลังหายนะในรูปแบบต่างๆตามจิตนาการของมนุษย์ผ่านทางสื่อ

ไม่ว่าจะเป็นสารคดี, เรื่องเล่าตามตำนานหรือศาสนา(เช่นวันพิพากษา, สงครามวันแร็กนาร็อก)

,ภาพยนตร์ฮอลลีวู้ด (เช่นMad Maxทั้ง3ภาค, The Omega Manรวมถึงภาครีเมคอย่างI Am Legend, ภาพยนตร์ในแฟรนไชส์คนเหล็ก Terminator, ID4เป็นต้น)

แม้แต่สื่อเกมเองก็ไม่เว้น นอกจากเกมในซีรี่ส์Falloutแล้วก็มีเกมรุ่นน้องของผู้พัฒนาฝั่งรัสเซียอย่างS.T.A.L.K.E.R.

ซึ่งโลกหลังหายนะที่ผมยกตัวอย่างมาต่างก็มีเสน่ห์น่าจดจำในตัวมันเอง Fallout 3เองก็ไม่เว้น...

ภาพของมหานครWashington D.C.ที่เหลือแต่ซากปรักหักพัง เต็มไปด้วยพวกมนุษย์กลายพันธุ์ตัวเขียวร่างยักษ์ถือปืนกระบอกโต

เมืองที่ก่อจากซากเครื่องบินนามMagaton สถานที่อยู่ของประชากรมนุษย์กลุ่มเล็กๆที่ตรงกลางของเมืองมีระเบิดนิวเคลียร์ที่ยังไม่ยอมระเบิดปักทิ้งเอาไว้

สถานีรถไฟใต้ดินที่ครั้งนึงเคยเชื่อมต่อทั้งเมืองD.C.เข้าด้วยกัน ที่ปัจจุบัน(ในเกม)เหลืองเพียงแต่ซากรถไฟใต้ดินโดยมีพวกผีดิบGhoulsเป็นเจ้าถิ่น

สถานที่เหล่านี้และอีกมากมายทำให้โลกหลังหายนะภายในเกมเป็นรูปเป็นร่างยิ่งขึ้น รวมถึงเหล่าNPCมากหน้าหลายตาที่กระจัดกระจายไปทั่วสารทิศเองต่างก็เป็นตัวบอกเล่าเรื่องราวในเกมได้เป็นอย่างดี

แม้แต่ไอเท็มสิ่งของมากมายที่พวกเขาใช้กันอย่าง อาวุธ,เสื้อผ้า,อาหาร,ของกระจุกกระจิกทั้งหลายแหล่ล้วนบอกเล่าเรื่องราวในโลกหลังหายนะนี้ได้ทั้งสิ้น
    (ของใช้หลายๆอย่างในเกมก็ออกแนวอเมริกันคลาสสิค ประมาณช่วงยุคปีค.ศ.50-60ตอนก่อนเกิดสงครามเย็น)

เหมือนแท้จริงแล้ว ไม่ใช่เนื้อเรื่องของเกมหรอกที่ดำเนินไปโดยมีฉากหลังเป็นโลกหลังหายนะ แต่เป็นโลกหลังหายนะนี้ต่างหากที่ทักทอเรื่องราวทั้งหมดภายในเกม

นับว่าทีมงานBethesda Softworks ประสบความสำเร็จอย่างยิ่งในการสร้างโลกแห่งเกมFallout 3ขึ้นมาและใช้มันยั่วยวนเหล่าเกมเมอร์จนหลงใหลได้ปลื้มแบบอยู่หมัด

ทำให้พวกเราอยากสำรวจ, รับรู้เรื่องราวและเดินทางไปยังทุกๆที่ที่โลกหลังหายนะแห่งนี่จะสร้างขึ้นมาให้พวกเราได้เล่นกันเลยทีเดียว

2.ระบบการอัพค่าความสามารถของตัวละครของคุณมีหลากหลายชนิด แบ่งได้หลักๆสามแบบ ได้แก่...

S.P.E.C.I.A.L.= ค่ากำหนดสเตตัสเบื้องต้นของคุณตั้งแต่ตอนที่คุณเกิด(เหมือนเป็นค่าพรสวรรค์) ค่านี้จะช่วยเป็นตัวปูทางขั้นแรกสำหรับการเลือดอัพสกิลหรือPERKแบบต่างๆ

เช่น ค่าStrengthจะทำให้คุณแบกรับน้ำหนักไอเท็มในตัวได้มากขึ้น รวมถึงเพิ่มทักษะการใช้อาวุธระยะประชิด

ไม่ก็ค่าCharismaที่ช่วยสนับสนุนคุณให้ได้รับทักษะพิเศษในการสนทนาเพิ่มมากขึ้นถ้าคุณได้อัพเอาไว้

PERK=ค่าคุณสมบัติติดตัวที่คุณสามารถเลือกอัพเก็บไว้ได้ทุกๆครั้งที่เลเวลของตัวละครของคุณเพิ่มขึ้น

PERKบางอันจะช่วยเพิ่มขีดความสามรถในการใช้อาวุธหรือความสามรถด้านอื่นๆของตัวละครของคุณ แต่บางอันก็ช่วยให้ตัวละครของคุณมีทักษะพิเศษบางอย่างเพิ่มเข้ามาด้วย

เช่นPERK Lady Killer จะทำให้คุณได้เปรียบยิ่งขึ้นเวลาที่คุณต้องปะทะกับศัตรูที่เป็นผู้หญิง หรือไม่ก็ทำให้คุณได้รับหัวข้อสนทนาพิเศษกับNPCที่เป็นผู้หญิงซึ่งจะช่วยได้มากในการหาข้อมูลทำเควสต์

หรือBloody Mess PERKที่จะทำให้สภาพการตายของศัตรูของคุณดูเลือดสาดกระจายยิ่งกว่าเดิม(ซึ่ง ของเดิมก็โหดพออยู่แล้ว) แถมมันยังช่วยเพิ่มพลังโจมตีให้อีกด้วย

Skills=ค่าความสามารถพื้นฐานที่RPGแทบทุกเกมล้วนมีกัน โดยมันจะเป็นตัวกำหมดได้เลยว่าตัวละครของคุณจะเก่งในด้านไหนและทำอะไรได้บ้าง เช่นSmall Guns, Big Guns, Speech, Scienceเป็นต้น

ค่าแต่ละอย่างจะทำให้เกมการเล่นหลากหลายยิ่งขึ้น ยกตัวอย่างสถานการณ์เช่น สมมุติว่าคุณกำลังเดินทางไปทำเควสต์อยู่ณ.ถ้ำแห่งหนึ่ง

พอคุณเข้าไปจนสุดทางคุณกลับพบว่ามันมีประตูเหล็กปิดกั้นเอาไว้อยู่ คุณจึงต้องหาทางเข้าไป คุณอาจจะใช้วิธีสะเดาะกุญแจไปเรื่อยๆจนกว่าจะไขล็อกสำเร็จ

ไม่ก็คุณอาจจะแฮ็กเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ตั้งอยู่ข้างๆประตูเพื่อออกคำสั่งให้ประตูเปิดออก

หรือคุณจะใช้วิธีที่นุ่มนวลนกว่านั้นด้วยการใช้ทักษะSpeechของคุณ โน้มน้าวใจขอกุญแจจากNPCที่มีมันอยู่จนเขาใจอ่อนยอมมอบมันให้คุณก็ย่อมได้

อ้อๆ แล้วในเกมเรายังสามารถเลือกได้ว่าจะให้ตัวละครของเราเป็นคนดีหรือคนเลวผ่านทางกระทำและการเลือกบทสนทนาได้ครับ ซึ่งค่าสถิติความดี-ความชั่วเราจะวัดกันด้วยค่าKarma(ผลกรรม)ที่ตัวเราก่อเอาไว้ครับ

หลากหลายดีไปเลยใช่มั้ยล่ะ?

3. ระบบVATSเป็นระบบการเล่นที่ยังไม่เคยมีมาก่อนในFalloutสองภาคก่อน แล้วมันมีดีตรงไหนน่ะเหรอ?

มันเป็นระบบที่ช่วยให้คุณสามารถเลือกทำลายส่วนไหนของศัตรูก่อนก็ได้ คุณอาจจะเลือกยิงตรงขาเพื่อให้พวกมันเดินช้าลง,

ยิงตรงแขนเพื่อให้พวกมันไร้อาวุธ หรือปิดฉากด้วยการยิงตรงหัวเพื่อทำให้ตาของพวกมันพร่ามัวหรือดับดิ้นไปเลยก็ได้ แต่ที่เด็ดดวงที่สุดคือ...

ภาพสโลว์โมชั่นของศัตรูแต่ละตัวที่ค่อยๆตายไปหลังจากที่คุณเสร็จธุระกับพวกมัน ภาพอนิเมชั่นที่จะแสดงให้คุณได้เห็นฉากแขนขาขาดกระจาย, เลือดสาดท่วมจอ , เศษเนื้อปลิวว่อนไปทั่ว

ช่างเป็นระบบที่ผสมประสานความเป็นTurn-BaseของFalloutภาคก่อนๆเข้ากับความเป็นแอ็คชั่น-RPGของภาคนี้ได้อย่างลงตัวโคตรๆ แต่สำหรับผมแล้วอ่ะนะ ไอ้ฉากเลือดสาดกระจายนั่นน่ะโดนที่สุด!

ข้อเสีย=

1.การเคลื่อนไหวของตัวละคร, มอนสเตอร์ในเกมดูไม่เป็นธรรมชาติเอาเสียเลย แข็งโป๊กเหมือนหุ่นยนต์ไปซะหมด

2.การต่อสู้ระยะประชิดในเกมทำออกมาได้ไม่น่าเล่นอย่างแรง ควบคุมลำบากแถมยังเทอะทะบอกไม่ถูก เพราะในขณะที่คุณมัวแต่ควงขวาน, ดาบ, ไม้เบสบอลไล่ซัดศัตรูอยู่ คุณอาจชิงตายก่อนด้วยลูกกระสุนปืนไปแล้วก็ได้

3.บางครั้งในเกมเราก็พบกับBugข้อบกพร่องน่ารำคาญบางจุดที่ทำให้เกมเมอร์อย่างเราๆท่านๆหัวเสียกันได้

อย่างประตูที่เวลาเดินเข้าไปแล้วจะเด้งตัวเราออกมา, แผนที่ที่บางครั้งก็เป็นทางตันทั้งๆที่สายตาของคุณก็เห็นๆอยู่ว่ามันไปต่อไป,เครื่องหมายบอกสถานที่ทำเควสต์ที่บางครั้งดันไปวางอยู่ผิดจุดบนแผนที่ หรืออาการที่หนักถึงขั้นทำให้เกมค้างไปเลยก็มี

4.คุณสามารถฆ่าNPCตัวไหนก็ได้ในเกมเวลาที่คุณต้องการแต่NPCบางตัวจะเป็นอมตะเพราะเป็นตัวดำเนินเรื่องสำคัญ

ก็ไม่แปลกอะไรหรอก... แต่เด็กๆนี่สิ... เด็กในเกมพวกนี้เป็นอมตะเสียยิ่งกว่าNPCที่ผมกล่าวมาซะอีก เพราะNPCที่ผมว่ามาคุณจะสามารถฆ่าได้แต่พวกเขาก็ฟื้นขึ้นในช่วงเวลาอันสั้น

แต่กับเด็กๆ...แค่คุณจะเล็งเป้าปืนไปหาหรือใช้VATSยังทำไม่ได้เลย พระเจ้าจริงๆจอร์จ...

(รู้อยู่หรอกครับว่าทางBethesdaเขาออกมาประกาศเหตุผลไปแล้วว่าไม่อยากให้มีการทารุณกรรมเด็กในเกม แต่มันก็อดบ่นไม่ได้สิน่า...)

สรุปนะครับ Fallout 3เป็นเกมที่สืบสานโคตรเกมRPG ตำนานนักเดินทางผู้โดดเดี่ยวแห่งหลุมหลบภัยVaultได้อย่างสวยงามครับ

ตัวเกมอาจมีข้อบกพร่องไปบ้าง แต่ข้อบกพร่องเล็กๆน้อยๆก็มิอาจปิดบังความยอมเยี่ยมของมันไปได้

เพราะถึงยังไงซะ ทีมงานBethesdaเองก็ไม่เคยทำให้ชาวเกมเมอร์เฉกเช่นพวกเราต้องผิดหวังกันหรอกครับ...

รับคะแนนไป 9.0/10ครับ...

Trailerประกอบการตัดสินใจครับ
    BORKED

อา...โลกหลังหายนะ ช่างน่าหลงใหล(แต่ถ้าให้อยู่ คงไม่อยู่หรอก อิอิ)

ชีวิตความเป็นอยู่ในVault

คุณพ่อ-อาจารย์ครับ คือเอ่อ...ผมจะต้องให้ลูกชายใส่หน้ากากปิดปากไปสอบด้วยรึเปล่าครับ? คือแบบว่า...ผมกลัวเขาจะติดไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009น่ะครับ

อาจารย์-แต่คุณครับ... นี่มันปี2277แล้วนะ

คุณพ่อ-จริงเหรอครับ!? โอ้โฮเหะ... คนแก่ก็อย่างเงี้ยแหละครับ ความจำสั้นแต่ไอ้นั่นยังยาว แหะๆ

คุณลูก-...?

มานี่สิเจ้าหมาน้อย...

อย่าปาซอสมะเขือเทศใส่สิเฮ้ย! เดี๋ยวก่อนสิ... ไม่ใช่นิหว่า เลือดเหรอ?

ฮ่าฮ่าฮ่า~ สงสัยเราจะมีปัญหากับโพรงจมูก (ว่าแต่มันเลือดใครหว่า? กลิ่นมันคุ้นๆ...)

เมืองนี้ตูคุมเฟ้ย เห็นปืนที่อยู่ตรงหลังอ่ะเปล่า!? วินนิ่งมั้ยแสดดดด!!!!

ให้ตายสิโรบิ้น ให้ดิ้นสิโรบ็อท ส่วนแกก็ไปเกิดใหม่ซะไป!!

ผีซอมบี้ is the ดาร์ธ เวเดอร์: This is you destiny. Join us!

ตัวเรา is the จอห์น แม็คเคลน: yippie kay ye MOTHER F_CKERS!

ยิงไปแล้วจะเข้าหนังมันไหมน่อ คิดแล้วมันหนักใจจริง จริ๊ง-*-

กัปตันPrice: นี่ไม่ใช่การซ้อมนะทหาร ลุยโล้ด Bloody Hell!!!

Optimus Prime: Autobots. Role out!!!

ป.ล.ขอขอบคุณแหล่งข้อมูลในเว็บไซต์ต่างๆ รวมถึงนิตยสารFuture Gamerด้วยนะครับ

หากมีข้อผิดพลาดใดๆก็ขออภัยมาณ.ที่นี้ครับผม
    Last edited by Garin191; 12 Sep 2009 at 22:38:01.

OverclockZone Member yamisong's Avatar

สุดยอดเลยครับอ่านเนื้อเรื่องทีไร ก็ต้องเปิดเกมส์ขึ้นมาเล่นอีกครั้งตลอดเลย ครับ

ผมยังเล่นไม่จบเลยเกมส์นี้ คุยกับ NPC แล้วเจอเนื้อเรื่อง ย่อย พาลทำให้ เถลไถล ตลอดเลย-0-

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

มี Optimus ด้วย

OverclockZone Member hanasakiza's Avatar

เกมส์ไรไม่รู้เล่นแล้วอยากอวกแตกอ่ะ ไม่ได้ว่าเกมส์นะผมเล่นไม่ได้เลยมันสั่นๆไงไม่รู้

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ต้องกลับไปลงใหม่แล้ว

OverclockZone Member zeemyzelf's Avatar

เกมนี้ต้องยอมรับว่าทำมาดีมากๆ ถึงจะไม่ค่อยเหมือนธรรมชาติสักเท่าไร แต่ระบบของเกมนั้นดีมาก เสียดายอย่างเดียวที่มันเล่น Onlineกันไม่ได้ ไม่งั้นคงจะมันส์น่าดู *0*

OverclockZone Member Garin191's Avatar

Quote Originally Posted by zeemyzelf View Post
    เกมนี้ต้องยอมรับว่าทำมาดีมากๆ ถึงจะไม่ค่อยเหมือนธรรมชาติสักเท่าไร แต่ระบบของเกมนั้นดีมาก เสียดายอย่างเดียวที่มันเล่น Onlineกันไม่ได้ ไม่งั้นคงจะมันส์น่าดู *0*
    ผมว่าเหมือนธรรมชาติดีออกนา ...ก็อาจจะไม่ใช่นิยามของคำว่า"ธรรมชาติ"ที่พวกเราคุ้นเคยกัน แต่เอาเถอะน่า! ในเกมมันโลกหลังสงครามนิวเคลียร์นะครับ

ผมว่าถ้าโลกเราเจอหายนะแบบพวกพายุสุริยะ, น้ำท่วมโลก, แผ่นดินไหวครั้งใหญ่, หรือหนักสุดก็สงครามโลกครั้งที่3

โลกเราก็คงมีหน้าตาไม่ต่างจากในเกมหรอกครับ(ไม่รวมพวกสัตว์ประหลาดในเกมนา) แต่ถ้าหมายถึงเรื่องอื่นที่ไม่ใช่โลกในเกมก็ขออภัยครับ

แสดงความคิดเห็นได้ไม่เป็นไร (ที่ผมโพสไปเพราะอยากแสดงทัศนคติของตัวเองเฉยๆครับ ถึงคิดต่างกันก็ไม่ว่ากันครับ)
    Last edited by Garin191; 2 Aug 2009 at 21:27:07.

OverclockZone Member yamisong's Avatar

Quote Originally Posted by Garin191 View Post
    ผมว่าเหมือนธรรมชาติดีออกนา ...ก็อาจจะไม่ใช่นิยามของคำว่า"ธรรมชาติ"ที่พวกเราคุ้นเคยกัน แต่เอาเถอะน่า! ในเกมมันโลกหลังสงครามนิวเคลียร์นะครับ

ผมว่าถ้าโลกเราเจอหายนะแบบพวกพายุสุริยะ, น้ำท่วมโลก, แผ่นดินไหวครั้งใหญ่, หรือหนักสุดก็สงครามโลกครั้งที่3

โลกเราก็คงมีหน้าตาไม่ต่างจากในเกมหรอกครับ(ไม่รวมพวกสัตว์ประหลาดในเกมนา) แต่ถ้าหมายถึงเรื่องอื่นที่ไม่ใช่โลกในเกมก็ขออภัยครับ

แสดงความคิดเห็นได้ไม่เป็นไร (ที่ผมโพสไปเพราะอยากแสดงทัศนคติของตัวเองเฉยๆครับ ถึงคิดต่างกันก็ไม่ว่ากันครับ)

ผมว่าที่เค้าหมายถึงไม่ธรรมชาติแต่เกมส์ทำออกมาดีน่าจะหมายถึง
    การเคลื่อนไหว การเดินของตัวละครมากกว่าน่ะครับ เพราะเกมส์นี้ทำออกมาได้แบบกว้างมากๆ
    สำรวจพูดคุยกับคนได้ทั้งหมดอิสระ แล้วก็ให้ความรู้สึกถึงโลกหลังนิวเครียได้ดีมากแต่ ติดตรงการเคลื่อนไหวการต่อสู้ของตัวละครเนี่ยและที่อาจดูไม่เป็นธรรมชาติสักเท่าไหร่อะครับเช่น

เดินลอย การต่อย การฝาดอาวุธระยะประชิด

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ชอบมากครับเกมนี้

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

แจ่มเป็ดครับเกมนี้

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ไม่ชอบเลยเกมนี้ เล่นจบไป3รอบเอง

OverclockZone Member zerocs's Avatar

แนวนี้ไม่โดน

แต่เกมส์นี้ถ้าตอนเล่นไม่อ่านเนื้อเรื่องความสนุกแทบเป็น 0 เลยนะครับผมว่า

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

ที่ผมทึ่งเกมนี้ก็คือฉากครับ อลังการมากๆ พวกถนนที่มันแตกพัง ตึกที่พังทลาย ทั่วทั้งฉาก แถมกว้างมาก แถมทางใต้ดินกับบนดินมันสอดคล้องกันดี เช่น ออกทางนี้ ทะลุทางโน้น โผล่ออกทางนี้ได้ไงหว่า (เขียนเอง งงเอง)

เล่นแรกๆ งงมากๆว่า ทำไม เวลาซากรถระเบิด มันระเบิดได้รุนแรงมาก มารู้จากเวปนอกว่าเพราะเครื่องยนต์มันใช้ระบบพลังงานนิวเคลียร์ *0* (ก็ปี 2277 นี่เนอะ)

OverclockZone Member u4506468's Avatar

อยากรู้เนื้อเรื่องก่อน ๆ ลองไปหาเล่น Fallout 1,2,Tactic ดูครับ ผมเล่นแล้ว หยุดเล่นไม่ได้เลย

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

Quote Originally Posted by yamisong View Post
    ผมว่าที่เค้าหมายถึงไม่ธรรมชาติแต่เกมส์ทำออกมาดีน่าจะหมายถึง
    การเคลื่อนไหว การเดินของตัวละครมากกว่าน่ะครับ เพราะเกมส์นี้ทำออกมาได้แบบกว้างมากๆ
    สำรวจพูดคุยกับคนได้ทั้งหมดอิสระ แล้วก็ให้ความรู้สึกถึงโลกหลังนิวเครียได้ดีมากแต่ ติดตรงการเคลื่อนไหวการต่อสู้ของตัวละครเนี่ยและที่อาจดูไม่เป็นธรรมชาติสักเท่าไหร่อะครับเช่น

เดินลอย การต่อย การฝาดอาวุธระยะประชิด
    ถ้ายังเล่นอยู่ มีคนทำ mods แก้ตัว animetion การเคลื่อนไหวใหม่ เห็นใน youtube มันก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ เช่น ท่ายิงปืน การถือปืนประเภท pistol แถมพวก mod เปลี่ยนสกินก็น่าสนใจดีเหมือนกัน

OverclockZone Member Judaism's Avatar
    ถนนตก, กรุงเทพฯ

^
    ^
    ^
    ชื่อ mod อะไรอ่าครับ

Quote Originally Posted by Judaism View Post
    ^
    ^
    ^
    ชื่อ mod อะไรอ่าครับ
    ชื่อ Mods :Fallout 3 Re-Animated
    http://www.fallout3nexus.com/downloads/file.php?id=7670
    ตัวนี้แก้เฉพาะ animation การเคลื่อนไหว ส่วนสกินตัวละคร ลองหาดูครับ

อยากลอง mods ตัวไหนลองเข้าเวปนี้เลยครับ
    www.fallout3nexus.com

มีทั้ง mods ปืน, เควส ,แผนที่ใหม่,ชุด,และอีกมากมาย

หากสนใจศึกษาทำเอง มีชุดโปรแกรมที่ชื่อว่า G.E.C.K สามารถดาวน์โหลดได้ที่เวปหลักของ Fallout 3 ได้ฟรีครับ

ผมชอบ mods ยิงปืนอันนี้อะ เท่ห์ดี
    BORKED

OverclockZone Member

เจอบั๊คบนเรือนั่น เข้าประตูไป เด้ง

สรุปคือ เลิกเล่นไปพักนึงครับ อิอิ ยังไม่ได้โหลดตัวมาแก้เลย

Quote Originally Posted by Leim View Post
    เจอบั๊คบนเรือนั่น เข้าประตูไป เด้ง

สรุปคือ เลิกเล่นไปพักนึงครับ อิอิ ยังไม่ได้โหลดตัวมาแก้เลย
    ถ้าจะโหลดแนะนำ โหลดแพทแค่ตัวล่าสุดที่หน้าเวปหลักมาลงได้เลยครับ ไม่ต้องหาแพทตัวเก่ามาไล่ลงนะครับ เพราะมันรวมกันในนั้นแล้ว ตอนนี้รู้สึกว่าจะเป็นเวอร์ชั่น 1.7

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks