Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการเพิ่มฮาร์ดดิสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการเพิ่มฮาร์ดดิสครับ

คือว่า ตอนนี้เครื่องของผมมีฮาร์ดดิส อยู่ 1 ตัวแล้วครับ(seagate SATA 80GB) แต่ตอนนี้มันใกล้เต็มแล้วเลยจะหาซื้อมาใส่เพิ่มไปอีกตัวครับ(ที่เล็งไว้ก็ WD 320Gb ครับ)

เลยอยากรู้ว่าวิธีการติดตั้งฮาร์ดดิสตัวใหม่นี้ต้องทำยังไงบ้างครับ หรือว่าเสียบกับเมนบอร์ดแล้วใช้ได้เลย

เมนบอร์ดผมเป็นรุ่น Asus p4p800 ตามลิ้งครับhttp://th.asus.com/products.aspx?l1=...70&modelmenu=2

ขอบคุณครับ

ตอนซื้อก็บอกกับร้านที่ซื้อว่าให้สร้าง Partition ให้ด้วยพอเสียบก็จะใช้ได้เลย
    แค่หาร้านที่มันจะแบ่ง Partition ให้ได้เท่านั้นแหละครับถ้าไม่แบ่งเราก็ต้องมาทำเองก็ยุ่งๆนิดหน่อย

Comment

หาของมือสองมีประกันสัก 3-4ปี จะคุ้มกว่าคับ

320gb 1000บาท หาไม่ยากไป

Comment

ซื้อมา เอาสายเสียบที่บอร์ด เปิดเครื่อง จบ แล้ว format hdd ลูกใหม่ ใช้งานได้เลย

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ละครับ สายจ่ายไฟจาก psu มันไม่มีเหลือให้ต่อกับ HDD ตัวใหม่แล้วครับ สงสัยต้องโละของเก่า - -

Comment

Originally posted by arito View Post
            ซื้อมา เอาสายเสียบที่บอร์ด เปิดเครื่อง จบ แล้ว format hdd ลูกใหม่ ใช้งานได้เลย
            มันจะฟอแมทไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้สร้าง Partition นะครับ ต้องสร้าง Partition ก่อนวินโดว์ถึงจะมองเห็น แล้วค่อยฟอแมทครับ

Comment

Originally posted by phob View Post
              มันจะฟอแมทไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้สร้าง Partition นะครับ ต้องสร้าง Partition ก่อนวินโดว์ถึงจะมองเห็น แล้วค่อยฟอแมทครับ
              ใช้ partition magic แบ่งได้มั้ยครับ

Comment

Working...
              X