overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

Default [Coundown Review!!] Notebook "HP HDX16t premium series Notebook"

Review HP HDX Premium Series

สินสอดถอยรวมๆอยู่ที่ 1059 US
    แปลงเป็นเงินไทยโดยคิดrateลงตัวง่าย 1US = 35บาท ทั้งเนื้อทั้งตัวหมดไปประมาณ37000บาทไทย
    เครื่องนี้ซื้อที่e-bay ไม่ได้ซื้อที่HP Online Shopเพราะที่e-bay พ่อค้าไม่คิด sale taxแถมFree Shiping อีกด้วยครับพี่น้อง

เอ๊าทราบราคากันแล้ว มาสำรวจspecกันดีกว่าครับ
    Model : HP HDX16t โดยตัวย่อของ HDX นั้นมาจากคำว่า High Definition eXtream นั้นเองครับ
    - P8600 (2.40Ghz, 3Mb L2 Cache, 1066MHz FSB)
    - Vista Home Premium with Service Pack 1 (64-bit )
    - 4GB DDR2 800Mhz FSB (2 Dimm)
    - 500GB 5400RPM with HP ProtectSmart Hard Drive Protection
    - 512MB GeForce 9600M GT
    - 16.0" diagonal High Definition HP ”Ultra” BrightView Infinity Display (1366x768)
    - LightScribe SuperMulti 8X DVD+/-RW with Double Layer Support
    - Intel 5100&Bluetooth
    - ไม่มี TV Tunerครับ

Spec นี้เป็น Quick Shiping Modelตัวแรกที่ใช้ GF9600GT+P8600 ก่อนที่ตัวQuick Shiping Modelในปัจจุบันจะเปลี่ยนGPUเป็นGTS130และถูกลดCPUเป็นP7550 2.26Ghz และไม่มีTV Tunerเช่นเดียวกันครับ

Build'n'Design
    เจ้าHP HDX16tตัวนี้จะมีความคล้ายคลึงกันกับรุ่นHDX18tต่างกันที่ขนาดจอเท่านั้นครับ
    ลายเนี่ยแหละครับเรียกว่า Titanium Liquid Metallic ซึ่งเป็นลายที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของHP HDX Premium series ^^

บานพับมีความแข็งแรงมากครับ ไม่ปรากฏอาการเง๊อะง๊ะ ก๊องแก๊งให้เห็นเลย
    ต่อกันเลยที่panelที่มากับตัวนี่ เป็น ”Ultra” BrightView Infinity Display Resolution 1366x768 (HD Resolution)
    ด้วยความใหญ่ของเครื่อง keyboardจึงมีพื้นที่ยัดnumeric key เพิ่มความสะดวกในการinputตัวเลขได้มากเลยที่เดียวครับ
    ตามด้วยตำแหน่งที่วางมือ touch padและFinger print
    MediaSmart Touch sensitivity เรียงจากซ้ายไปขวา MediaSmart button, Playback Control button, Eject CD button,
    Muteและเพิ่ม-ลดVolume button,Bass'n'Treble Adjust buttonเพื่ม-ลดเบสและแหลมทำง่ายๆครับโดยกดที่คำว่าTrebleและBassเพื่อเลือกว่าจะเพิ่ม-ลด เบสหรือแหลม
    , สุดท้ายเปิด-ปืด wirelessและBluetooth button
    Speaker ประทับใจสุดๆตามเคยครับ HDXยัดลำโพงAltec Lansingและsubwooferพร้อมระบบเสียงDOLBY HOME THEATERให้เสียงที่มีมิติสุดๆครับ เบสนี่ตุ๊บๆเลย พูดไม่ออกจริงๆ ต้องขอยกนิ้วโป้งให้เลย
    HP Web Cam ‘n’ Dual Microphone.
    เหะๆ ลีมถ่าย
    HP Ultra Slim Remote Control ที่เปลี่ยน Interfaces ใหม่ หมุนๆได้
    Quick Playที่ใช้กับHP Pavilionถูกเปลี่ยนเป็น MediaSmartสำหรับ HP HDXแทน โดยมีUIที่สวยงามมากขึ้น

โดยรอบเครื่องครับ
    หน้า : มีช่องอ่านการ์ด และjackหูฟังและไมค์
    ซ้าย : Port usb x 2, DVD, ช่องต่อไฟ
    ขวา : ข่องair card, IEEE, USB, e-SATA, HDMI, LAN, Expansion port, VGA out
    หลัง : มีแต่ช่องระบายอากาศอยู่ด้านขวาของรูปครับ

Performance
    Rating ที่Windows Vistaให้ครับ
    เรื่มกันที่ Super PI โปรแกรมวัดความแรงCPUครับ
    เจ้าC2D P8600@2400Mhz คำนวนlooopขนาด 1M ใช้เวลาไป22.78วินาที
    >ต่อมาติดๆกับคะแนนGPUซึ่งผมจะขอtestด้วยโปรฯ 3DMark06ตัวเดียวแล้วกันนะครับเพราะโหลดมาเพียงตัวเดียว
    ส่วนAquarmarkไม่สามารถrunได้บนWin64bit T_T
    testที่Resolution 1024x768
    none Anti-Aliasing คะแนนออกมาก็OKครับ 5090 คะแนน
    ส่วนอุณหภูมิสูงสุดที่ตรวจวัดได้ขณะTestนั้นสบายๆครับ
    Full load
    CPU 76-79C
    GPU 79C
    IDE
    CPU 51-51C
    GPU 58C
    และความเร็วในการอ่าน-เขียนของHDDที่ให้มาขนาด500Gbตามนี้เลยครับ
    เป็นยังไงบ้างครับกับReviewครั้งแรกของผมกับHP HDX16t ถ้าผิดพลาดจากการพิมพ์ผมก็ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    สุดท้ายต้องขอขอบคุณพี่ปุ๋ยด้วยนะครับ ถ้าไม่มีพี่ผมคงไม่ได้มีโอกาสได้ใช้โนทบุคที่ใฝ่ฝันเครื่องนี้
    Last edited by Chow-doii; 7 Aug 2009 at 22:29:46.

OverclockZone Member

ยินดีด้วยนะค๊าบ เข้าใจความรู้สึกคับ อิอิ ความรู้สึกเดียวกันเรย รอ รอ รอ อิอิ แต่ของผมรอ 10 วัน

ได้ของแล้วรีวิวให้ดูด้วยนะค๊าบ

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

รอนานมากกกกกกกกกกกครับ
    ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยรอของอะไรนานขนาดนี้มาก่อนเลย
    ^^

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

เข้ามารอชมครับ

ว้าว...ว้าวๆๆๆๆๆๆๆ.......ของสวยๆงามๆกำลังจะมาแล้ว ....สิ้นสุดการรอคอยซักทีนะครับน้องชาย ปูเสื่อรอครับ จองแถวหน้าด้วย อิอิ โอ้ว....HDX พระเจ้าสร้างมันมาจริงๆ แหล่มค๊อดๆ

up up

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ปูเสื่อรอชมเลยครับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ลงชื่อไว้ก่อนรอชม

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ไปหาในเว็บอื่นมา เห็นมีเลือก spec ได้ด้วยนี่
    รอชมว่าจะได้การ์ดจอ 9600MGT หรือ GTX130M

OverclockZone Member Be1con's Avatar

แล้วเหมือนไทยไหมครับ มี Heat Cycle ไหมครับ ผมกลั๊วผมกลัว

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

Quote Originally Posted by Be1con View Post
    แล้วเหมือนไทยไหมครับ มี Heat Cycle ไหมครับ ผมกลั๊วผมกลัว
    มีก็เคลมไม่มีก็ใช้ต่อไป
    กลัวอะไรล่ะครับ
    ถ้ากลัวมากๆก็ไปเล่นatiสิครับเหอๆ

OverclockZone Member Be1con's Avatar

แล้ว ATi มีปัญหาไหมครับ

มารอด้วยคน ผมเล็งรุ่นนี้ไว้เหมือนกัน ไม่ก็ 18.4 นิ้วอย่าง HDX18t ไปเลย วะฮะฮ่า บ้าพลังซะอย่าง ตอนนี้กำลังหยอดกระปุกอยู่ ใกล้แระ.....

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ลงชื่อ รอชม

...
    Last edited by Chow-doii; 7 Aug 2009 at 03:28:34.

Sorry about my post. Now i'm surfing internet by pocket pc, so it can't type Thai now.
    OK. I will be back at night.

Update หน่อยๆ

พี่ๆน้องๆว่าเหมือนผมไหมครับ ตั้งแต่บอร์ดOCZมันเน่าบ่อย คนไม่ค่อยครึกครื้นเหมือนแต่ก่อนเลย

เห้ออออ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ครับ เน่าบ่อย บางทีอยากตอบคำถาม แต่ตอบไม่ได้ เลยหมดอารมณ์ตอบไปเลย

อย่างนี้นี่เอง 555+

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

หุหุ ปูเสื่อครับพี่ชาย

ห่ะห่ะๆ เมื่อไหร่ผมจะได้เครื่องใหม่กะเค้าบ้างเนี่ย ทำท่าว่าจะเปลี่ยนหลายรอบละ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks