Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD

1.ถ้าหากมีข้อมูลใน HDD กับไม่มีข้อมูลใน HDD เวลา Benchmark ออกมาผลจะแตกต่างกันรึปล่าวครับ

2.แล้วก่อน Defrag กับหลัง Defrag เวลา Benchmark ออกมา ความเร็วจะต่างกันรึปล่าวครับ

พอดี 640 AAKS ของผม ก่อนมีข้อมูล[มีข้อมูลเล็กน้อยครับ แต่ไม่มาก ไม่เกิน 10%] Benchmark ความเร็วรวมประมาณ 96 Mb/s [ทดสอบ 2 คร้ง]
    ใช้งานรับไฟล์ .iso 8G ความเร็วเฉลี่ย 51 - 76 Mb/s [ยังไม่ได้ Defrag]

แล้วพอมีข้อมูลประมาณ 70% [ก่อน Defrag] ลอง Benchmark ความเร็วรวมประมาณ 93 Mb/s [ทดสอบ 2 คร้ง]
    พอ Defrag แล้ว ความเร็วรวมลดลงเหลือ 91Mb/s แล้วมีบางช่วงกลางๆ ความเร็วลดลงเหลือ 5.1M/s แต่ลงประมาณเสี้ยววิแล้วก็ขึ้นกลับมาเหมือนเดิม[ทดสอบ 2 คร้ง]
    ทดสอบรับไฟล์ .iso 8G ความเร็วเฉี่ลย 45 - 64 Mb/s

#อยากรู้ว่า HDD ของผมมานปกติดีมั้ยอ่ะครับ ส่วนเรื่อง Bad ก็เขียวหมดครับ[ไม่มี Bad]

1. ดูที่ไดร์ C: ว่ามีโปรแกรมอะไรรันอยู่มั้งรึปาว ถ้าเป็นไดร์อื่นก็จะไม่เกี่ยว (ลงวินโดวส์เสร็จใหม่ ลง 3DMark เทสเลยคะแนนจะเยอะ)

2. อันนี้ต่างแน่

ปกติ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      1. ดูที่ไดร์ C: ว่ามีโปรแกรมอะไรรันอยู่มั้งรึปาว ถ้าเป็นไดร์อื่นก็จะไม่เกี่ยว (ลงวินโดวส์เสร็จใหม่ ลง 3DMark เทสเลยคะแนนจะเยอะ)

2. อันนี้ต่างแน่

ปกติ
      ต่างยังไงเหรอครับ สามารถเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่าใช่ป่าวครับ

Comment

Working...
      X